สถิติทีมเอฟซี บาร์เซโลนา นำมาใช้วัดผลงานเกมรุก ระบบการเล่นเกมรับ การครองบอล และความแม่นยำในการส่งบอล ในทุกรายการแข่งขันที่สโมสรลงเล่น แต่ละสถิติ/ตัวชี้วัดถูกนำไปใช้ในการทำนายผลการแข่งขัน การวิเคราะห์อัตราต่อรอง แฮนดิแคป (HDP) ตลาดจำนวนประตูรวม ตลอดจนอัตราต่อรองแชมป์สำหรับลาลีกาและยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ในฤดูกาล 2024/25 ภายใต้การคุมทีมของฮันซี ฟลิค ได้สะท้อนให้เห็นถึงทีมที่สร้างขึ้นด้วยแนวรับดันสูงอันดุดัน การบีบกดดันคู่แข่งอย่างเข้มข้น และสามประสานแดนหน้าที่ทำประตูได้อย่างถล่มทลายเป็นสถิติ โดย โรเบิร์ต เลวานดอฟสกี้ คว้าดาวซัลโวของลีกด้วยจำนวน 27 ประตู ขณะที่ ลามีน ยามาล ขับเคลื่อนการสร้างสรรค์โอกาสด้วย 13 แอสซิสต์ และเปดริคุมเกมในแดนกลาง ซึ่งการคว้าทริปเปิลแชมป์ในประเทศทั้ง ลาลีกา, โกปาเดลเรย์ และ ซูเปร์โกปาเดเอสปัญญา ได้หล่อหลอมภาพรวมทางสถิติของสโมสรตลอดทั้งฤดูกาล

เอฟซี บาร์เซโลนา ชนะ (44)
สถิติชนะของเอฟซี บาร์เซโลนา (44) หมายถึงจำนวนนัดการแข่งขันอย่างเป็นทางการทั้งหมดที่ทีมคว้าชัยชนะได้จากทั้งสี่รายการแข่งขันในฤดูกาล 2024/25
เอฟซี บาร์เซโลนา เสมอ (7)
สถิติเสมอของเอฟซี บาร์เซโลนา (7) บ่งบอกถึงนัดการแข่งขันที่จบลงโดยไม่มีผู้ชนะ ซึ่งรวมถึงผลเสมอในลาลีกา 4 นัด และการแข่งขัน โกปาเดลเรย์ รอบรองชนะเลิศกับ อัตเลติโก เด มาดริด ที่เสมอกัน 4-4
เอฟซี บาร์เซโลนา แพ้ (9)
สถิติแพ้ของเอฟซี บาร์เซโลนา (9) สะท้อนถึงการปราชัยในลาลีกา 6 นัด และในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก 3 นัด โดยนัดสุดท้ายเกิดขึ้นในรอบรองชนะเลิศกับอินเตอร์
เอฟซี บาร์เซโลนา ชนะสนามกลาง (3)
สถิติชนะในสนามกลางของเอฟซี บาร์เซโลนา (3) แสดงถึงชัยชนะในสังเวียนที่เป็นกลาง ซึ่งครอบคลุมการแข่งขัน ซูเปร์โกปา ทั้งสองนัดที่เมืองญิดดะฮ์ และนัดชิงชนะเลิศ โกปาเดลเรย์ ในเมืองเซบียา
เอฟซี บาร์เซโลนา เสมอสนามกลาง (0)
ผลเสมอในสนามกลางของเอฟซี บาร์เซโลนา (0) ยืนยันว่าทุกนัดที่ลงเล่น ณ สนามแข่งขันที่เป็นกลางในฤดูกาล 2024/25 มีผลแพ้ชนะทุกนัด
เอฟซี บาร์เซโลนา แพ้สนามกลาง (0)
สถิติแพ้ในสนามกลางของเอฟซี บาร์เซโลนา (0) สะท้อนถึงสถิติอันไร้ที่ติในสนามกลาง พร้อมการคว้าสองถ้วยรางวัลจากการเอาชนะ เรอัล มาดริด
เอฟซี บาร์เซโลนา อัตราการชนะ (73.3%)
อัตราการชนะ (73.3%) วัดเป็นเปอร์เซ็นต์ของนัดการแข่งขันที่เอฟซี บาร์เซโลนา คว้าชัยชนะจากทั้งหมด 60 นัดในทุกรายการแข่งขันตลอดฤดูกาล 2024/25
เอฟซี บาร์เซโลนา คะแนนรวมลาลีกา (88)
คะแนนรวม (88) สะท้อนถึงผลงานการคว้าแชมป์ลีกของเอฟซี บาร์เซโลนา จากการลงสนาม 38 นัดในลาลีกา
เอฟซี บาร์เซโลนา แต้มเฉลี่ยต่อเกมลาลีกา (2.32)
แต้มเฉลี่ยต่อเกม (2.32) วัดจากคะแนนเฉลี่ยที่เอฟซี บาร์เซโลนา ทำได้ต่อนัดในลาลีกา ตลอดฤดูกาล 2024/25
เอฟซี บาร์เซโลนา จำนวนคลีนชีตลาลีกา (11)
คลีนชีต (11) แสดงถึงนัดการแข่งขันในลาลีกาที่เอฟซี บาร์เซโลนา ไม่เสียประตูให้คู่แข่งตลอดฤดูกาล 2024/25
ผลงานของเอฟซี บาร์เซโลนา ในฤดูกาล 2024/25 ทำสถิติชนะ 37 นัด, เสมอ 6 นัด และแพ้ 9 นัด จากการลงเล่นทั้งหมด 52 นัดในลาลีกา และ ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก โดยยิงได้ (ประตู) 145 ประตู และเสีย 63 ประตู ซึ่งแลวันดอฟสกีนำทัพเกมรุกด้วยการซัด 38 ประตูจากทั้งสองรายการแข่งขัน ขณะที่ราฟินญาบวกเพิ่มอีก 31 ประตู และยามาลจัดไป 18 แอสซิสต์ ทีมมีค่าเฉลี่ยการครองบอล 66.4% และมีความแม่นยำในการส่งบอล 89.6% จากทุกนัดที่ลงเล่น การเก็บได้ถึงสิบห้าคลีนชีตแสดงให้เห็นถึงแนวรับที่เน้นการใช้กับดักล้ำหน้าดันสูงมากกว่าการลงไปตั้งรับลึก โดย ฌูลส์ กุนเด้ เป็นผู้เล่นที่ลงสนามมากนาทีที่สุด จากการออกสตาร์ตตัวจริงในตำแหน่งแบ็กขวาแทบทุกนัด
สรุปสถิติของเอฟซี บาร์เซโลนา แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| รายการแข่งขัน | ลาลีกา 2024/25 | ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก 2024/25 | จำนวนประตูรวม / ค่าเฉลี่ย |
|---|---|---|---|
| จำนวนนัดที่ลงเล่น | 38 | 14 | 52 |
| ชนะ | 28 | 9 | 37 |
| เสมอ | 4 | 2 | 6 |
| แพ้ | 6 | 3 | 9 |
| ประตูที่ทำได้ | 102 | 43 | 145 |
| ประตูที่เสีย | 39 | 24 | 63 |
| ผลต่างประตูได้เสีย | +63 | +19 | +82 |
| คลีนชีต | 11 | 4 | 15 |
| คะแนน (ลีก / รอบลีก) | 88 | 19 | 107 |
| ครองบอลเฉลี่ย | 67.8% | 62.4% | 66.4% |
| ความแม่นยำในการส่งบอล | 89.9% | 88.7% | 89.6% |
| คลีนชีต | 17.5 | 16.3 | 17.2 |
| ยิงเข้ากรอบ/นัด | 7.0 | 6.8 | 6.9 |
| เตะมุม/นัด | 6.4 | 5.9 | 6.3 |
| ใบเหลือง | 78 | 27 | 105 |
| ใบแดง | 2 | 0 | 2 |
| ดาวซัลโวของทีม | โรเบิร์ต เลวานดอฟสกี้ (27) | ราฟินญา (13) | โรเบิร์ต เลวานดอฟสกี้ (38) |
| ผู้ส่งบอลทำประตูสูงสุด | ลามีน ยามาล (13) | ราฟินญา (8) | ลามีน ยามาล (18) |
| นาทีที่ลงเล่นมากที่สุด | ฌูลส์ กุนเด้ | ฌูลส์ กุนเด้ | ฌูลส์ กุนเด้ |
ผลงานของเอฟซี บาร์เซโลนา ในฤดูกาล 2024/25 พัฒนาขึ้นอย่างก้าวกระโดดจากฤดูกาล 2023/24 ซึ่งในตอนนั้นทีมของ ชาบี เอร์นานเดซ จบอันดับสองในลาลีกา ด้วยผลงาน 85 คะแนน, ยิงได้ (ประตู) 79 ประตู และเสีย 44 ประตู ส่วนทีมชุดฤดูกาล 2024/25 ยิงในลีกได้มากกว่าเดิม 23 ประตู, เสียประตูน้อยลงห้าลูก และคว้าแชมป์โดยมีคะแนนนำสี่คะแนน ด้านผลงานในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ทะลุถึงรอบรองชนะเลิศได้เป็นครั้งแรกนับตั้งแต่ปี 2019 ซึ่งถือว่าทำได้ดีกว่าการตกรอบก่อนรองชนะเลิศในฤดูกาล 2023/24 ที่พ่ายต่อ ปารีส แซงต์-แชร์กแมง
เกมรุกของเอฟซี บาร์เซโลนา พึ่งพาการต่อบอลทำทางที่รวดเร็ว การวิ่งทะลุช่องแนวลึกหลังแนวรับ และสามประสานในแดนหน้าอย่างแลวันดอฟสกี, ราฟินญา และยามาล โดยแลวันดอฟสกีเปลี่ยนโอกาสเป็นประตูได้ 27 ลูกจากจำนวนประตูรวมในลีกของทีม 102 ประตู ขณะที่ราฟินญาบวกเพิ่มอีก 18 ประตูจากกราบซ้าย ทีมมีค่าเฉลี่ยยิงทั้งหมด 17.5 ครั้งต่อนัดในลีก และเป็นการยิงตรงกรอบ 7.0 ครั้ง ค่าประตูที่คาดหวัง (xG) ในลาลีกา อยู่ที่ 89.3 ซึ่งต่ำกว่าจำนวนประตูรวมที่ทำได้จริงถึง 102 ประตู ทั้งนี้ทีมสร้างโอกาสทองในลีกได้ 128 ครั้ง นับเป็นสถิติที่สูงที่สุดใน สเปน
สถิติเกมรุกของเอฟซี บาร์เซโลนา แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| รายการแข่งขัน | ลาลีกา 2024/25 | ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก 2024/25 | จำนวนประตูรวม / ค่าเฉลี่ย |
|---|---|---|---|
| ประตูที่ทำได้ | 102 | 43 | 145 |
| โอกาสยิงต่อเกม | 17.5 | 16.3 | 17.2 |
| ยิงเข้ากรอบต่อแมตช์ | 7.0 | 6.8 | 6.9 |
| การสร้างโอกาสทอง | 128 | 45 | 173 |
| xG (xG) | 89.3 | 34.8 | 124.1 |
| แอสซิสต์ | 76 | 32 | 108 |
| ดาวซัลโวของทีม | โรเบิร์ต เลวานดอฟสกี้ (27) | ราฟินญา (13) | โรเบิร์ต เลวานดอฟสกี้ (38) |
| ผู้ส่งบอลทำประตูสูงสุด | ลามีน ยามาล (13) | ราฟินญา (8) | ลามีน ยามาล (18) |
เอฟซี บาร์เซโลนา เสียไป 63 ประตูจากการลงเล่น 52 นัดในลาลีกา และ ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก โดยมีค่าเฉลี่ยการสกัดบอล (แทกเกิล) 15.4 ครั้ง และการตัดบอลต่อเกม 7.5 ครั้ง วอยแชค ชแชนส์นือ ทำสถิติการเซฟ 2.3 ครั้งต่อแมตช์หลังจากกลับมาจากการประกาศเลิกเล่นเพื่อลงทำหน้าที่แทนมาร์ค-อันเดร แตร์ สเตเกิน ที่ได้รับบาดเจ็บ ขณะที่การบล็อกบอลมีค่าเฉลี่ย 2.7 ครั้งต่อเกม นำโดย เปา กูบาร์ซี และอีญิโก มาร์ติเนซ ในฐานะแกนหลักของแผงหลัง แผงแนวรับที่ดันสูงสามารถดักล้ำหน้าคู่แข่งได้มากกว่าทีมอื่นใดในลาลีกา ทว่าแนวทางการเล่นนี้ก็เปิดพื้นที่ว่างด้านหลังแนวรับ ซึ่งอินเตอร์สามารถใช้ประโยชน์จากจุดนี้ได้ในรอบรองชนะเลิศด้วยผลสกอร์รวม 7-6
สถิติเกมรับของเอฟซี บาร์เซโลนา แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| รายการแข่งขัน | ลาลีกา 2024/25 | ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก 2024/25 | จำนวนประตูรวม / ค่าเฉลี่ย |
|---|---|---|---|
| ประตูที่เสีย | 39 | 24 | 63 |
| คลีนชีต | 11 | 4 | 15 |
| การเข้าสกัดต่อแมตช์ | 15.1 | 16.2 | 15.4 |
| การตัดบอลต่อแมตช์ | 7.4 | 7.9 | 7.5 |
| การบล็อกลูกยิงต่อแมตช์ | 2.6 | 3.0 | 2.7 |
| การเซฟของผู้รักษาประตูต่อแมตช์ | 2.1 | 2.9 | 2.3 |
| คลีนชีตผู้รักษาประตู | 9 | 3 | 12 |
เอฟซี บาร์เซโลนา มีค่าเฉลี่ยการครองบอล 66.4%, ความแม่นยำในการส่งบอล 89.6% และการส่งบอลต่อแมตช์ 638 ครั้ง จากการลงเล่นทั้งสองรายการแข่งขัน ความแม่นยำในการวางบอลยาวอยู่ที่ 57% ซึ่งสะท้อนมาจากการวางบอลยาวข้ามแนวรับของอีญิโก มาร์ติเนซ และกูบาร์ซี ส่วนความแม่นยำในการเปิดบอลจากด้านข้างอยู่ที่ 23% ซึ่งเป็นตัวเลขที่ต่ำสำหรับทีมที่เน้นการจ่ายบอลย้อนกลับเข้ากลางและการแทงบอลทะลุช่อง ด้านการจ่ายบอลขึ้นหน้าเพื่อทำเกมรุกมีค่าเฉลี่ย 59 ครั้งต่อแมตช์ ซึ่งขับเคลื่อนโดยเปดริ, แฟร็งกี เดอ โยง และกูบาร์ซี โดยสถิติการครองบอลจะพุ่งขึ้นสูงสุดในเกมลีกเมื่อต้องเจอกับคู่แข่งที่เน้นตั้งรับลึก
สถิติการครองบอลของเอฟซี บาร์เซโลนา แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| รายการแข่งขัน | ลาลีกา 2024/25 | ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก 2024/25 | จำนวนประตูรวม / ค่าเฉลี่ย |
|---|---|---|---|
| เปอร์เซ็นต์การครองบอล | 67.8% | 62.4% | 66.4% |
| ความแม่นยำในการส่งบอล | 89.9% | 88.7% | 89.6% |
| การส่งบอลต่อแมตช์ | 652 | 598 | 638 |
| ความแม่นยำในการวางบอลยาว | 57% | 55% | 57% |
| ความแม่นยำในการเปิดบอลจากด้านข้าง | 23% | 22% | 23% |
| การจ่ายบอลขึ้นหน้าเพื่อทำเกมรุก | 61 | 55 | 59 |
สถิติผลงานทีมของเอฟซี บาร์เซโลนาติดตามผู้เล่นที่มีส่วนกับประตูและแอสซิสต์ของสโมสรตลอดฤดูกาล 2024/25 ของลาลีกา เลวานดอฟสกี้แบกรับภาระการทำประตูด้วยผลงาน 27 ประตู คว้าอันดับสองในกลุ่มดาวซัลโวปิชิชี่ ราฟินญ่าทำผลงานได้ดีที่สุดในอาชีพค้าแข้ง โดยยิงเพิ่มอีก 18 ประตูในลีกจากตำแหน่งปีกซ้าย ยามาลนำเป็นจ่าฝูงตารางแอสซิสต์ที่ 13 ครั้งด้วยวัยเพียง 17 ปี ตัวเลือกฤดูกาลและรอบการแข่งขันจะอัปเดตทุกตารางตามการแข่งขันที่เลือก

ผู้ทำประตูสูงสุด
ตารางด้านล่างแสดงรายชื่อผู้ทำประตูสูงสุดของเอฟซี บาร์เซโลนา ในลาลีกา 2024/25
| ผู้เล่น | ประตู | นัดที่ลงสนาม |
|---|---|---|
| โรเบิร์ต เลวานดอฟสกี้ | 27 | 34 |
| ราฟินญ่า | 18 | 36 |
| เฟรัน ตอร์เรส | 10 | 32 |
| ลามีน ยามาล | 9 | 35 |
แอสซิสต์สูงสุด
ตารางด้านล่างแสดงรายชื่อผู้ทำแอสซิสต์สูงสุดของเอฟซี บาร์เซโลนา ในลาลีกา 2024/25
| ผู้เล่น | แอสซิสต์ | นัดที่ลงสนาม |
|---|---|---|
| ลามีน ยามาล | 13 | 35 |
| ราฟินญ่า | 9 | 36 |
| เปดรี้ | 6 | 37 |
| ฌูลส์ กุนเด้ | 5 | 35 |
สถิติย้อนหลังของทีมเอฟซี บาร์เซโลนาเปรียบเทียบจำนวนประตู คะแนน ชนะ การครองบอล และการส่งบอลตลอดสามฤดูกาลล่าสุดของลาลีกา ผลงานในฤดูกาล 2024/25 กลายเป็นมาตรฐานใหม่ของเกมรุกด้วยการยิง 102 ประตูในลีกภายใต้การคุมทีมของฟลิค ส่วนแชมป์ฤดูกาล 2022/23 ในยุคของชาบีพึ่งพาเกมรับที่เหนียวแน่น โดยมีประตูที่เสียไปเพียง 20 ลูกจากการลงเล่น 38 นัด ขณะที่ทีมชุดฤดูกาล 2023/24 จบอันดับสองด้วย 85 คะแนน ตามหลังเรอัล มาดริดอยู่ 10 คะแนน โดยตัวเลือกสามารถสลับดูระหว่างฤดูกาลและการแข่งขันรายการต่างๆ ได้

สถิติย้อนหลังของทีมเอฟซี บาร์เซโลนา แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| ฤดูกาล | ชนะ | ประตู | คะแนน | การครองบอล | ความแม่นยำในการส่งบอล |
|---|---|---|---|---|---|
| 2024/25 ลาลีกา | 28 | 102 | 88 | 67.8% | 89.9% |
| 2023/24 ลาลีกา | 26 | 79 | 85 | 64.1% | 89.1% |
| 2022/23 ลาลีกา | 28 | 70 | 88 | 64.8% | 89.4% |
ทีมชุดฤดูกาล 2022/23 และ 2024/25 ต่างคว้าแชมป์ลีกด้วย 88 คะแนนเท่ากัน แต่กลับมีรูปแบบการเล่นที่ตรงกันข้ามอย่างสิ้นเชิง โดยทีมชุด 2024/25 ทำประตูได้มากกว่าถึง 32 ประตู ในขณะที่ทีมชุด 2022/23 มีสถิติเสียประตูน้อยกว่า 19 ประตู
สถิติตารางการแข่งขันและโปรแกรมการแข่งขันของเอฟซี บาร์เซโลนาเน้นให้เห็นถึงความยากง่ายของโปรแกรม ความถี่ของตารางแข่ง และความแตกต่างของผลงานระหว่างเกมลีกกับรอบน็อคเอาต์ โดยในฤดูกาล 2024/25 มีโปรแกรมการแข่งขันอัดแน่นถึง 60 นัดภายในเวลา 10 เดือนจาก 4 รายการแข่งขัน ผลงานในศึกลาลีกาฤดูกาล 2024/25 ทำได้ ชนะ 28 นัด และเสมอ 4 นัด เมื่อเทียบกับ ชนะ 26 นัด และเสมอ 7 นัดในฤดูกาล 2023/24 ช่วงฟอร์มตกในฤดูหนาวเดือนธันวาคมส่งผลให้แพ้เกมเหย้าต่อลาส พัลมาส, เลกาเนส และอัตเลติโก เด มาดริดภายในเวลาเพียง 3 สัปดาห์ จากนั้นทีมก็ทำสถิติไร้พ่ายในลีกตั้งแต่เดือนมกราคมจนกระทั่งคว้าแชมป์ได้สำเร็จในเดือนพฤษภาคม การวิเคราะห์เดิมพันต้องพิจารณาความหนาแน่นของโปรแกรมการแข่งขัน การเดินทาง และความเสี่ยงในการหมุนเวียนนักเตะควบคู่ไปกับฟอร์มการเล่น ดู ตารางการแข่งขันและโปรแกรมการแข่งขันของเอฟซี บาร์เซโลนา ฉบับเต็มได้ที่รายการนัดแข่งขันในลีกที่กำลังจะมาถึง
โปรแกรมการแข่งขันช่วงท้ายฤดูกาล 2024/25 ของเอฟซี บาร์เซโลนา ในลาลีกา แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
บันทึกการแข่งขันของเอฟซี บาร์เซโลนา (2024/25 ห้านัดสุดท้ายในลาลีกา)
| วันที่ | รายการแข่งขัน | คู่แข่ง | สนามแข่งขัน | ผลการแข่งขัน |
|---|---|---|---|---|
| 03-05-25 | ลาลีกา | เรอัล วายาโดลิด | เอสตาดิโอ โฆเซ่ ซอร์ริย่า | 2 : 1 |
| 11-05-25 | ลาลีกา | เรอัล มาดริด | เอสตาดิ โอลิมปิก ยูอิส กอมปานีส์ | 4 : 3 |
| 15-05-25 | ลาลีกา | เอสปันญ่อล | สนามอาร์ซีดีอี สเตเดียม | 2 : 0 |
| 18-05-25 | ลาลีกา | บียาร์เรอัล | เอสตาดิ โอลิมปิก ยูอิส กอมปานีส์ | 2 : 3 |
| 25-05-25 | ลาลีกา | แอธเลติก บิลเบา | ซาน มาเมส | 3 : 0 |
สถิติขุมกำลังนักเตะของเอฟซี บาร์เซโลนาสะท้อนให้เห็นถึงแนวทางแท็กติกของฮันซี่ ฟลิค ทั้งในเกมรุก แดนกลาง และเกมรับในฤดูกาล 2024/25 ระบบการเล่นพึ่งพารูปแบบ 4-2-3-1 การเพรสซิ่งแย่งบอลคืนอย่างดุดันทันทีที่เสียบอล และการดันไลน์เกมรับขึ้นสูงเพื่อใช้กับดักล้ำหน้า การครองบอลถูกใช้เป็นจุดเริ่มต้นในการเปิดเกมรุกในแนวลึกอย่างรวดเร็วมากกว่าการค่อยๆ เซ็ตบอล เลวานดอฟสกี้เป็นผู้นำของทีมด้วยผลงาน 27 ประตู 2 แอสซิสต์ จากนัดที่ลงสนาม 34 นัด ราฟินญ่ายิงเพิ่มอีก 18 ประตูและทำไป 9 แอสซิสต์ ส่วนเฟรัน ตอร์เรสช่วยทำไป 10 ประตู ด้านเปดรี้เป็นผู้นำของทีมในการจ่ายบอลสำคัญ 71 ครั้ง มาร์ก กาซาโด้ทำสถิติเข้าปะทะสูงสุดที่ 55 ครั้ง และกูบาร์ซี่ทำสถิติการตัดบอลได้ 47 ครั้ง
สถิติขุมกำลังนักเตะของเอฟซี บาร์เซโลนา แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| ผู้เล่น | ประตู | แอสซิสต์ | นัดที่ลงสนาม | จ่ายบอลสำคัญ | ชนะการเข้าสกัด | การตัดบอล |
|---|---|---|---|---|---|---|
| โรเบิร์ต เลวานดอฟสกี้ | 27 | 2 | 34 | 29 | 6 | 3 |
| ราฟินญ่า | 18 | 9 | 36 | 64 | 21 | 9 |
| เฟรัน ตอร์เรส | 10 | 3 | 32 | 18 | 7 | 4 |
| เปดรี้ | 4 | 6 | 37 | 71 | 38 | 22 |
| มาร์ก กาซาโด้ | 0 | 4 | 31 | 15 | 55 | 30 |
| เปา กูบาร์ซี | 0 | 1 | 35 | 5 | 33 | 47 |
สถิติการส่งบอลของเอฟซี บาร์เซโลนา ระบุถึงผู้เล่นที่มีบทบาทสำคัญในการหมุนเวียนบอลและสร้างสรรค์โอกาสในฤดูกาล 2024/25 โดย กูบาร์ซี นำเป็นอันดับหนึ่งของทีมด้วยสถิติ การส่งบอลต่อแมตช์ 72.5 ครั้ง ด้วยความแม่นยำ 93.2% ขณะที่ แฟร็งกี เดอ โยง ทำสถิติความแม่นยำในการจ่ายบอลสำเร็จสูงที่สุดในบรรดาตัวจริงสม่ำเสมอที่ 93.8% ทางด้าน เปดริ ทำสถิติ การส่งบอลต่อแมตช์ 70.2 ครั้งจากตำแหน่งกองกลางตัวกลาง ส่วน ยามัล นำเป็นดาวซัลโวด้านการ แอสซิสต์ ที่ 13 ครั้ง
สถิติการส่งบอลของผู้เล่นของเอฟซี บาร์เซโลนา แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| ผู้เล่น | การส่งบอลต่อแมตช์ | ความแม่นยำในการส่งบอล | แอสซิสต์ |
|---|---|---|---|
| เปา กูบาร์ซี | 72.5 | 93.2% | 1 |
| เปดริ | 70.2 | 91.0% | 6 |
| อิญญิโก มาร์ติเนซ | 68.4 | 89.8% | 3 |
| แฟร็งกี เดอ โยง | 60.1 | 93.8% | 2 |
| ราฟินญา | 39.6 | 80.4% | 9 |
| ลามีน ยามาล | 38.0 | 82.1% | 13 |
สถิติการมีส่วนร่วมกับประตูของเอฟซี บาร์เซโลนา รวมผลงาน ประตู และ แอสซิสต์ เข้าด้วยกันเพื่อวัดอิทธิพลในเกมรุกโดยรวมในฤดูกาล 2024/25 เลวานดอฟสกี นำเป็นอันดับหนึ่งของทีมโดยมีส่วนร่วม 29 ครั้ง จากผลงาน 27 ประตู และ 2 แอสซิสต์ ตามมาด้วย ราฟินญา ที่ทำได้ 18 ประตู และ 9 แอสซิสต์ รวมมีส่วนร่วม 27 ครั้ง ด้าน ยามัล ทำเพิ่มอีก 9 ประตู ควบคู่ไปกับ 13 แอสซิสต์ ขณะที่ เฟรัน ตอร์เรส ติดท็อปโฟร์ด้วยการมีส่วนร่วม 13 ครั้ง ซึ่งส่วนใหญ่มาจากการลงเล่นเป็นตัวสำรอง
สถิติการมีส่วนร่วมกับประตูของผู้เล่นของเอฟซี บาร์เซโลนา แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| ผู้เล่น | ประตู | แอสซิสต์ | การมีส่วนร่วมในการทำประตู |
|---|---|---|---|
| โรเบิร์ต เลวานดอฟสกี้ | 27 | 2 | 29 |
| ราฟินญา | 18 | 9 | 27 |
| ลามีน ยามาล | 9 | 13 | 22 |
| เฟรัน ตอร์เรส | 10 | 3 | 13 |
สถิติการจบสกอร์ของเอฟซี บาร์เซโลนา วัดจากปริมาณการยิงและประสิทธิภาพในการจบสกอร์ใน ฤดูกาล 2024/25 ของ ลาลีกา เลวานดอฟสกี นำเป็นอันดับหนึ่งของทีมด้วย โอกาสยิงต่อเกม 3.6 ครั้ง และ ยิงทั้งหมด 122 ครั้ง โดยมี อัตราการเปลี่ยนเป็นประตู 22.1% จาก 27 ประตู ซึ่งตอกย้ำบทบาทของเขาในฐานะตัวจบสกอร์หลัก ทางด้าน ราฟินญา มีสถิติ โอกาสยิงต่อเกม 3.2 ครั้ง และทำได้ 18 ประตู ส่วน ยามัล มีส่วนร่วมด้วยสถิติ โอกาสยิงต่อเกม 3.0 ครั้ง และทำได้ 9 ประตู ซึ่งหลายลูกมาจากการยิงไกล
สถิติการยิงของผู้เล่นของเอฟซี บาร์เซโลนา แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| ผู้เล่น | โอกาสยิงต่อเกม | โอกาสยิงทั้งหมด | ประตู | อัตราการเปลี่ยนเป็นประตู |
|---|---|---|---|---|
| โรเบิร์ต เลวานดอฟสกี้ | 3.6 | 122 | 27 | 22.1% |
| ราฟินญา | 3.2 | 115 | 18 | 15.7% |
| ลามีน ยามาล | 3.0 | 105 | 9 | 8.6% |
| เฟรัน ตอร์เรส | 1.6 | 52 | 10 | 19.2% |
สถิติเกมรับของเอฟซี บาร์เซโลนา แสดงให้เห็นถึงผู้เล่นที่มีส่วนร่วมมากที่สุดในด้าน การสกัดบอล (แทกเกิล), การตัดบอล, การแย่งบอลกลับมาครอง และ การบล็อกบอล ในฤดูกาล 2024/25 โดย กาซาโด นำเป็นอันดับหนึ่งของทีมด้วยสถิติ การเข้าสกัดต่อแมตช์ 2.6 ครั้ง และ การตัดบอลต่อแมตช์ 1.3 ครั้ง บวกกับ แย่งบอลกลับมาครอง 160 ครั้ง ด้าน เปดริ ทำสถิติ การเข้าสกัดต่อแมตช์ 1.9 ครั้ง ซึ่งสะท้อนถึงการทำงานหนักยามไม่มีบอล ส่วน กูบาร์ซี ทำสถิติ การตัดบอลต่อแมตช์ 1.8 ครั้งในตำแหน่งเซ็นเตอร์แบ็ก ขณะที่ อิญญิโก มาร์ติเนซ นำเป็นอันดับหนึ่งในจำนวน การบล็อกบอล ที่ 28 ครั้ง
สถิติผู้เล่นเกมรับของเอฟซี บาร์เซโลนา แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| ผู้เล่น | การเข้าสกัดต่อแมตช์ | การตัดบอลต่อแมตช์ | แย่งบอลกลับมาครอง | การบล็อกบอล |
|---|---|---|---|---|
| มาร์ก กาซาโด | 2.6 | 1.3 | 160 | 10 |
| เปดริ | 1.9 | 0.8 | 188 | 7 |
| เปา กูบาร์ซี | 1.3 | 1.8 | 130 | 20 |
| อิญญิโก มาร์ติเนซ | 1.2 | 1.5 | 118 | 28 |
บรรดานักเตะยอดเยี่ยมของเอฟซี บาร์เซโลนา ต่างทำผลงานได้อย่างยอดเยี่ยมในสถิติสำคัญๆ ประจำฤดูกาล 2024/25 โดย เลวานดอฟสกี้ ครองดาวซัลโวสูงสุดด้วยผลงาน 27 ประตูในลีก ขณะที่ ยามาล ทำสถิติสูงสุดด้วยการทำ 13 แอสซิสต์ ทางด้าน เปดรี คอยคุมเกมในแดนกลาง และ กูบาร์ซี ยืนคุมแนวรับด้วยวัยเพียง 17 และ 18 ปี ส่วน เชสนี่ เก็บไป 9 คลีนชีตในลีกหลังจากย้ายมาร่วมทีมเมื่อเดือนตุลาคม ขณะที่ มาร์ก-อันเดร แทร์ สเตเก้น ยังคงทำหน้าที่กัปตันสโมสร แม้ว่าจะต้องพลาดลงสนามเกือบตลอดทั้งฤดูกาลเนื่องจากอาการบาดเจ็บ
นักเตะยอดเยี่ยมของเอฟซี บาร์เซโลนา แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| หมวดหมู่ | ผู้เล่น |
|---|---|
| ดาวซัลโวสูงสุด | โรเบิร์ต เลวานดอฟสกี้ (27 ประตู) |
| ผู้ทำแอสซิสต์สูงสุด | ลามีน ยามาล (13 แอสซิสต์) |
| กองกลางยอดเยี่ยม | เปดรี |
| กองหลังยอดเยี่ยม | เปา กูบาร์ซี |
| ผู้รักษาประตูยอดเยี่ยม | วอยแชค เชสนี่ |
| คลีนชีต | 11 (จำนวนประตูรวมของทีม, ลาลีกา) |
| ผู้เล่นที่ได้คะแนนเรตติ้งสูงสุด | ราฟินญ่า |
| นักเตะดาวรุ่งพรสวรรค์ | ลามีน ยามาล |
| กัปตันทีม | มาร์ก-อันเดร แทร์ สเตเก้น |
สถิติการค้าแข้งของนักเตะเอฟซี บาร์เซโลนา สรุป นัดที่ลงสนาม ประตู และเกียรติประวัติสำหรับสมาชิกคนสำคัญของ ทีม เมื่อสิ้นสุด ฤดูกาล 2024/25 มาร์ค-อันเดร แทร์ สเตเกน ถือ สถิติ ที่ยาวนานที่สุด โดยเป็นสมาชิกคนเดียวใน ทีม ชุดปัจจุบันที่ ชนะ เลิศ ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก กับ สโมสร ในปี 2015 โรเบิร์ต เลวานดอฟสกี้ ยิงได้ (ประตู) 100 ประตู ให้กับ บาร์เซโลนา ในช่วง ฤดูกาล ที่สามของเขา ราฟินญ่า สร้างผลงานการทำ ประตู ที่ดีที่สุดใน ฤดูกาล 2024/25 โดยจบด้วยการเป็น ดาวซัลโวของทีม ร่วมในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ลามีน ยามาล ประเดิมสนามให้ ทีม ชุดใหญ่ตอนอายุ 15 ปี และคว้าถ้วยรางวัลโกปา โทรฟี ในปี 2024
สถิติการค้าแข้งของนักเตะเอฟซี บาร์เซโลนา แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| ผู้เล่น | ตำแหน่ง | นัดที่ลงสนามของเอฟซี บาร์เซโลนา | ประตูของเอฟซี บาร์เซโลนา | แอสซิสต์ของเอฟซี บาร์เซโลนา | ฤดูกาลที่อยู่กับสโมสร | ประเดิมสนามทีมชุดใหญ่ | แชมป์ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก | เรตติ้งฤดูกาล |
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| มาร์ค-อันเดร แทร์ สเตเกน | GK | 422 | 0 | 2 | 11 | 2014 | 1 | 6.9 |
| แฟรงกี้ เดอ ยอง | CM | 260 | 19 | 25 | 6 | 2019 | 0 | 7.2 |
| เปดรี้ | CM | 202 | 29 | 30 | 5 | 2020 | 0 | 7.6 |
| ราฟินญ่า | LW | 141 | 57 | 46 | 3 | 2022 | 0 | 7.9 |
| โรเบิร์ต เลวานดอฟสกี้ | ST | 147 | 101 | 20 | 3 | 2022 | 0 | 7.5 |
| ลามีน ยามาล | ปีกขวา | 115 | 25 | 34 | 3 | 2023 | 0 | 7.8 |
สถิติระเบียบวินัยของเอฟซี บาร์เซโลนา ติดตามการโดนคาดโทษ การทำฟาวล์ และการถูกไล่ออกตลอด ฤดูกาล 2024/25 มาร์ค กาซาโด้ นำเป็นอันดับหนึ่งของ ทีม ด้วย ใบเหลือง 10 ใบ และ การทำฟาวล์ต่อเกม 1.45 ครั้ง ราฟินญ่า ตามมาด้วยการโดน ใบเหลือง/ใบแดง 8 ครั้ง ซึ่งส่วนใหญ่มาจากการแสดงความไม่เห็นด้วยกับผู้ตัดสินและการทำฟาวล์เชิงแท็กติก วอยแชค ชแชนส์นือ ได้รับ ใบแดง ใน การแข่งขัน ซูเปร์โกปา รอบชิงชนะเลิศที่ ชนะ เรอัล มาดริด 5-2 กาบี ทำฟาวล์ไป 41 ครั้ง ซึ่งถือเป็น จำนวนประตูรวม ที่สูงเมื่อเทียบกับจำนวนนาทีที่อยู่ในสนาม ทีม ได้รับ ใบเหลือง ในลาลีกา จำนวนประตูรวม 78 ใบ และ ใบแดง 2 ใบ รั้งอันดับที่ 11 ในตารางแฟร์เพลย์ของ ลีก
สถิติระเบียบวินัยของเอฟซี บาร์เซโลนา แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| ผู้เล่น | ใบเหลือง | ใบแดง | การทำฟาวล์รวม | การทำฟาวล์ต่อเกม |
|---|---|---|---|---|
| มาร์ค กาซาโด้ | 10 | 0 | 45 | 1.45 |
| ราฟินญ่า | 8 | 0 | 33 | 0.92 |
| วอยแชค ชแชนส์นือ | 0 | 1 | 2 | 0.07 |
| กาบี | 7 | 0 | 41 | 1.64 |
สถิติสนามแข่งขันของเอฟซี บาร์เซโลนา เปรียบเทียบผลการแข่งขันระหว่างเกมเหย้า เกมเยือน และสนามกลางในฤดูกาล 2024/25 โดยนัดที่ลงเล่นเกมเหย้าในลาลีกา ณ สนามเอสตาดิ โอลิมปิก ยูอิส กอมปานีส์ ทำสถิติชนะ 14 นัด เสมอ 1 นัด และแพ้ 4 นัด พร้อมมีประตูที่ทำได้ 54 ประตู ส่วนโปรแกรมเกมเยือนในลาลีกา ทำผลงานชนะ 14 นัด เสมอ 3 นัด และแพ้ 2 นัด ยิงได้จำนวนประตูรวม 48 ประตู ด้านการแข่งขันในสนามกลาง ซึ่งรวมถึง ซูเปร์โกปา ที่ญิดดะฮ์ และนัดชิงชนะเลิศ โกปาเดลเรย์ ที่เซบิยา ทำสถิติชนะ 3 นัด และเสมอ 0 นัด โดยทีมลงแข่งเกมเหย้าที่มงต์คูอิกในระหว่างการปรับปรุงสนาม คัมป์นู บทวิเคราะห์การเดิมพันให้ความสำคัญอย่างมากกับสถิติเกมเยือน (นอกบ้าน) ที่ยอดเยี่ยม ซึ่งถือเป็นรูปแบบที่หาได้ยากสำหรับทีมแชมป์
สถิติสนามแข่งขันของเอฟซี บาร์เซโลนา แสดงไว้ในตารางด้านล่างนี้
| สถิติ | เกมเหย้า (ลาลีกา) | เกมเยือน (ลาลีกา) | สนามกลาง (นัดชิงบอลถ้วย และ ซูเปร์โกปา) |
|---|---|---|---|
| นัดที่ลงเล่น | 19 | 19 | 3 |
| ชนะ | 14 | 14 | 3 |
| เสมอ | 1 | 3 | 0 |
| แพ้ | 4 | 2 | 0 |
| ประตูที่ทำได้ | 54 | 48 | 10 |
สถิติผลงานในแต่ละรายการแข่งขันของเอฟซี บาร์เซโลนา เปรียบเทียบผลงานจากทั้งสี่รายการแข่งขันในฤดูกาล 2024/25 โดยในลาลีกา ทำผลงานชนะ 28 นัด และยิงได้ 102 ประตู จาก 38 นัดที่ลงเล่น ส่วน ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ทำสถิติชนะ 9 นัด และยิงได้ 43 ประตู จาก 14 นัดที่ลงเล่น ก่อนจะสิ้นสุดเส้นทางด้วยการพ่ายอินเตอร์ในรอบรองชนะเลิศด้วยสกอร์รวม 7-6 ขณะที่ โกปาเดลเรย์ เพิ่มสถิติชนะ 5 นัด และทำได้ 22 ประตู จาก 6 นัดที่ลงเล่น พร้อมปิดฉากด้วยการเอาชนะ เรอัล มาดริด ในช่วงต่อเวลาพิเศษ 3-2 ในนัดชิงชนะเลิศ และ ซูเปร์โกปาเดเอสปัญญา คว้าชัยชนะ 2 นัด ยิงได้ 7 ประตู รวมถึงชัยชนะเหนือ เรอัล มาดริด 5-2 ในนัดชิงชนะเลิศ สโมสรยิงได้ทั้งหมด 174 ประตูรวมทุกรายการแข่งขัน ซึ่งเป็นจำนวนประตูรวมสูงสุดในฤดูกาลเดียว
สถิติผลงานตามรายการแข่งขันของเอฟซี บาร์เซโลนาแสดงไว้ในตารางด้านล่างนี้
| รายการแข่งขัน | นัดที่ลงเล่น | ประตู | ชนะ |
|---|---|---|---|
| ลาลีกา | 38 | 102 | 28 |
| ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก | 14 | 43 | 9 |
| โกปาเดลเรย์ | 6 | 22 | 5 |
| ซูเปร์โกปาเดเอสปัญญา | 2 | 7 | 2 |
| จำนวนประตูรวม | 60 | 174 | 44 |
เอฟซี บาร์เซโลนา ได้พัฒนามาตลอดประวัติศาสตร์ จากสโมสรท้องถิ่นซึ่งมีปีที่ก่อตั้งโดย โจน กัมเปร์ ในปี 1899 ก้าวขึ้นมาเป็นหนึ่งในทีมที่ประสบความสำเร็จมากที่สุดในโลกฟุตบอล สโมสรคว้าแชมป์ ลาลีกา สมัยแรกในฤดูกาลเปิดตัว 1929 และไม่เคยตกชั้นจากลีกสูงสุดเลยแม้แต่ครั้งเดียว การเข้ามาของ โยฮัน ครัฟฟ์ ในฐานะผู้เล่นเมื่อปี 1973 และในฐานะโค้ชเมื่อปี 1988 ได้วางรากฐานสไตล์การเล่นที่เน้นการครองบอล การยืนตำแหน่ง และการพัฒนาเยาวชน โดยอคาเดมี ลา มาเซีย ได้ผลิตสตาร์ดังมาหลายยุคสมัย ไม่ว่าจะเป็น ชาบี, อันเดรส อิเนียสตา, ลิโอเนล เมสซี และ ลามีน ยามาล ขุมกำลังของ เป๊ป กวาร์ดิโอลา กวาดถ้วยรางวัลไปถึง 14 ใบ ระหว่างปี 2008 ถึง 2012 ซึ่งรวมถึงแชมป์ ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก สองสมัย การคว้าทริปเปิลแชมป์ในประเทศฤดูกาล 2024/25 นำมาซึ่งแชมป์ลีกสมัยที่ 28 และเป็นการยืนยันถึงยุคใหม่ภายใต้การคุมทีมของ ฮันซี ฟลิค ถ้วยยุโรป 5 สมัย และแชมป์ ลาลีกา 28 สมัย ถือเป็นแกนหลักสำคัญของ ประวัติศาสตร์เอฟซี บาร์เซโลนา ขณะที่สถิติการคว้าชัยชนะ 32 นัดใน โกปาเดลเรย์ ช่วยเสริมความแข็งแกร่งให้กับ สถิติเอฟซี บาร์เซโลนา โดยรวม ทุกยุคสมัยต่างเพิ่ม สถิติเอฟซี บาร์เซโลนา ใหม่ๆ ให้กับตำนานที่สร้างขึ้นจากสไตล์การเล่นและเกียรติยศถ้วยรางวัลอันยิ่งใหญ่
เอฟซี บาร์เซโลนา ผ่านเข้าไปเล่นในทุกรายการแข่งขันระดับสโมสรยุโรปรายการใหญ่ โดยคว้าแชมป์ได้เกือบทั้งหมด ยกเว้นยูฟ่าคัพและยูโรปาลีก สโมสรมีสถิติความสำเร็จในระดับทวีปมาอย่างยาวนานนับตั้งแต่ช่วงทศวรรษ 1950
รายการแข่งขันระดับยุโรปที่เอฟซี บาร์เซโลนา ผ่านเข้าไปเล่น มีดังต่อไปนี้
เอฟซี บาร์เซโลนา ลงเล่นในศึกลาลีกาไปแล้วมากกว่า 3,000 นัด นับตั้งแต่ลีกเปิดฉากขึ้นในปี 1929 ซึ่งถือเป็นหนึ่งในยอดรวมที่สูงที่สุดในฟุตบอลสเปน สโมสรใช้เวลาอยู่ในลีกสูงสุดในทุก ๆ ฤดูกาล เคียงข้างกับ เรอัล มาดริด และ แอธเลติก คลับ การแข่งขันศึกโกปา เดล เรย์ หลายร้อยนัดช่วยเพิ่มยอดรวมดังกล่าว เมื่อพิจารณาจากสถิติคว้าแชมป์รายการนี้ถึง 32 สมัยของสโมสร ฟุตบอลถ้วยยุโรปช่วยเพิ่มแมตช์อย่างเป็นทางการอีกหลายร้อยนัด จากการแข่งขันแชมเปียนส์ลีก, คัพวินเนอร์สคัพ, แฟร์สคัพ และ ยูโรปาลีก เพียงแค่ฤดูกาล 2024/25 เพียงฤดูกาลเดียว ก็มีการแข่งขันแมตช์อย่างเป็นทางการถึง 60 นัด จาก 4 รายการแข่งขัน ยอดรวมจะเพิ่มสูงขึ้นในแต่ละปี จากตารางแข่งในลีก, ฟุตบอลถ้วย และฟุตบอลถ้วยระดับทวีป
สถิติชนะ-แพ้โดยรวมของเอฟซี บาร์เซโลนา แสดงให้เห็นถึงตัวเลขส่วนต่างที่ดีเยี่ยม โดยสโมสรรั้งอันดับสองในตารางคะแนนตลอดกาลของศึกลาลีกา ตามหลังเรอัล มาดริด บาร์เซโลนา ชนะในแมตช์ลีกมากกว่าแพ้อย่างมหาศาล ตลอดระยะเวลากว่า 90 ฤดูกาลในลีกสูงสุด ฤดูกาล 2024/25 เพิ่มสถิติชนะ 44 นัด, เสมอ 7 นัด และแพ้ 9 นัด จากทุกรายการแข่งขัน การคว้าแชมป์ในฤดูกาล 2022/23 และ 2024/25 ต่างทำสถิติชนะในลีกได้ถึง 28 นัดในแต่ละฤดูกาล ยุคของกวาร์ดิโอลา ได้สร้างจุดสูงสุดในยุคร่วมสมัย ด้วยคะแนน 99 คะแนน ในฤดูกาล 2009/10 จากผลงานชนะ 31 นัดในฤดูกาลนั้น สถิตินี้สะท้อนให้เห็นถึงสโมสรที่คว้าชัยชนะได้ประมาณสองในสามของแมตช์อย่างเป็นทางการทั้งหมดในยุคปัจจุบัน
เอฟซี บาร์เซโลนา ทำผลงานได้อย่างยอดเยี่ยมในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก โดยคว้าแชมป์มาครองได้ถึง 5 สมัยจากการเข้าชิงชนะเลิศยูโรเปียนคัพ 8 ครั้ง สโมสรพ่ายแพ้ในรอบชิงชนะเลิศ 3 ครั้งแรก โดยแพ้ให้กับ เบนฟิก้า ในปี 1961, แพ้จุดโทษต่อสเตอัว บูคาเรสต์ ในปี 1986 และแพ้ เอซี มิลาน ในปี 1994 ก่อนที่ทีมชุดดรีมทีมของครอยฟ์จะปลดล็อกได้สำเร็จในปี 1992 จากลูกฟรีคิกของโรนัลด์ คูมัน ที่ยิงดับซามพ์โดเรียที่เวมบลีย์ ด้านทีมของแฟรงค์ ไรจ์การ์ด คว้าชัยได้ที่ปารีสในปี 2006 ก่อนที่ทีมของกวาร์ดิโอลาจะชูถ้วยแชมป์ที่โรมในปี 2009 และที่เวมบลีย์ในปี 2011 ขณะที่เกมรุกของ หลุยส์ เอ็นริเก้ ซึ่งนำโดยเมสซี, ซัวเรซ และเนย์มาร์ ก็พาทีมคว้าชัยในรอบชิงชนะเลิศปี 2015 ที่เบอร์ลิน การผ่านเข้ารอบของเอฟซี บาร์เซโลนา อย่างต่อเนื่องผ่านทางลาลีกา ทำให้สโมสรได้ลงเล่นในรายการแข่งขันนี้ทุกฤดูกาลนับตั้งแต่ 2004/05 โดยการทะลุเข้าถึงรอบรองชนะเลิศในฤดูกาล 2024/25 แสดงให้เห็นถึง ผลงานของเอฟซี บาร์เซโลนา ที่กลับมาแข็งแกร่งอีกครั้งหลังจากตกรอบแรกๆ มาหลายปี แต่ละฤดูกาลล้วนเพิ่มหน้าประวัติศาสตร์บทใหม่ให้กับประวัติศาสตร์เอฟซี บาร์เซโลนา ในเวทียุโรป และสโมสรยังคงเป็นหนึ่งในทีมที่ประสบความสำเร็จมากที่สุดใน ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก
ฤดูกาลในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกที่ประสบความสำเร็จมากที่สุดของเอฟซี บาร์เซโลนา เกิดขึ้นในปี 2009, 2011 และ 2015 ซึ่งเป็นสามฤดูกาลที่จบลงด้วยการคว้าทริปเปิลแชมป์หรือแชมป์ยุโรปอย่างสมศักดิ์ศรี โดยในฤดูกาล 2008/09 พวกเขาเก็บชัยชนะในรอบชิงชนะเลิศเหนือ แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ไปด้วยสกอร์ 2-0 ที่กรุงโรม และสร้างประวัติศาสตร์คว้าทริปเปิลแชมป์ครั้งแรกของวงการฟุตบอลสเปน ขณะที่ผลงานในฤดูกาล 2010/11 ปิดฉากลงด้วยชัยชนะ 3-1 เหนือคู่แข่งทีมเดิมที่เวมบลีย์ ซึ่งได้รับการยกย่องอย่างกว้างขวางว่าเป็นหนึ่งในฟอร์มการเล่นที่ดีที่สุดในประวัติศาสตร์นัดชิงชนะเลิศ จากนั้นในฤดูกาล 2014/15 ขุมกำลังชุดนี้ก็คว้าทริปเปิลแชมป์สมัยที่สองด้วยการเอาชนะ ยูเวนตุส 3-1 ที่เบอร์ลิน ส่วนแคมเปญ 1991/92 ก็นำถ้วยยูโรเปียนคัพใบแรกมาสู่สโมสร ยุติความผิดหวังเฉียดฉิวที่ยาวนานหลายทศวรรษลงได้ ความสำเร็จแต่ละครั้งล้วนพึ่งพาแกนหลักที่เติบโตมาจากลา มาเซีย
เอฟซี บาร์เซโลนา ผ่านเข้าไปเล่นในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ตลอดหลายปีที่ผ่านมาจากการจบสี่อันดับแรกของ ลาลีกา โดยได้เข้าร่วมฟาดแข้งครบทุกฤดูกาลนับตั้งแต่ 2004/05 สโมสรจบด้วยตำแหน่งแชมป์หรือรองแชมป์เป็นส่วนใหญ่ในฤดูกาลเหล่านั้น ทำให้คว้าสิทธิ์เข้าสู่รอบกลุ่มหรือรอบลีกโดยตรง การขาดหายไปครั้งล่าสุดเกิดขึ้นในฤดูกาล 2003/04 หลังจากจบอันดับที่หกในฤดูกาล 2002/03 จนต้องหล่นไปเล่นยูฟ่าคัพ แม้ปัญหาทางการเงินหลังปี 2020 จะส่งผลกระทบต่อทีม แต่อันดับในลีกก็ยังสูงพอสำหรับการผ่านเข้ารอบ โดยในรอบลีกฤดูกาล 2024/25 จบลงด้วยการคว้าอันดับสองพร้อมตีตั๋วเข้าสู่รอบ 16 ทีมสุดท้ายโดยตรง ฟอร์มการเล่นในลีกที่สม่ำเสมอยังคงเป็นรากฐานสำคัญของสถิติการผ่านเข้ารอบ
เอฟซี บาร์เซโลนา ต้องเผชิญกับอุปสรรคมากมายในการผ่านเข้าสู่รอบชิงชนะเลิศยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก อันเนื่องมาจากความล้มเหลวอย่างหนักในรอบน็อกเอาต์ แรงกดดันทางการเงิน และการสร้างทีมใหม่หลังปี 2015 สโมสรไม่สามารถเข้าถึงรอบชิงชนะเลิศได้อีกเลยนับตั้งแต่ชัยชนะเมื่อปี 2015 ที่เบอร์ลิน โดยการแพ้ 3-0 ที่บ้านของ โรม่า ในปี 2018 พลิกความได้เปรียบที่นำอยู่ 4-1 ในเลกแรกของรอบก่อนรองชนะเลิศ ขณะที่ ลิเวอร์พูล ก็เอาชนะ 4-0 ที่ แอนฟิลด์ ในปี 2019 ลบล้างการตามหลัง 3-0 จากเลกแรก จากนั้น บาเยิร์น มิวนิค ชนะ 8-2 ที่ลิสบอนในปี 2020 ซึ่งถือเป็นความพ่ายแพ้ในฟุตบอลยุโรปที่ขาดลอยที่สุดในประวัติศาสตร์สโมสร การตกรอบแบ่งกลุ่มในฤดูกาล 2021/22 และ 2022/23 เกิดขึ้นหลังจากการย้ายออกของเมสซี ก่อนที่อินเตอร์จะคว้าชัยชนะในรอบรองชนะเลิศด้วยผลรวม 7-6 ในปี 2025
คุณสามารถค้นหาผลการแข่งขันของทีมเอฟซี บาร์เซโลนา ได้ในสี่ขั้นตอนโดยใช้แหล่งข้อมูลทางการที่ได้รับการยืนยัน ขั้นตอนแรก ให้เข้าไปที่เว็บไซต์ทางการของเอฟซี บาร์เซโลนา ซึ่งจะลงโปรแกรมการแข่งขัน ผลคะแนนสุดท้าย รายชื่อผู้เล่นตัวจริง และรายงานการแข่งขันสำหรับทุกรายการแข่งขัน ขั้นตอนที่สอง เปิดเว็บไซต์ ลาลีกา เพื่อดูผลการแข่งขันในลีก ตารางคะแนน และสถิติประจำฤดูกาล ขั้นตอนที่สาม ตรวจสอบเว็บไซต์ยูฟ่าเพื่อดูผลคะแนน ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ตารางคะแนนรอบลีก และสายการแข่งขันรอบน็อกเอาต์ สุดท้าย ให้เปรียบเทียบผลการแข่งขันระหว่างฤดูกาลต่างๆ บนแพลตฟอร์มสถิติฟุตบอลเพื่อติดตามฟอร์มและแนวโน้ม แต่ละแหล่งข้อมูลช่วยให้ตรวจสอบ ผลการแข่งขันของเอฟซี บาร์เซโลนา ได้อย่างชัดเจน และช่วยเปรียบเทียบ แมตช์เอฟซี บาร์เซโลนา ในแต่ละฤดูกาลได้อย่างมีประสิทธิภาพ
ทีม ที่เอฟซี บาร์เซโลนา เคยลงแข่งขันด้วยในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก มีรายชื่อดังต่อไปนี้
ชัยชนะครั้งยิ่งใหญ่ที่สุดในประวัติศาสตร์ฟุตบอลของเอฟซี บาร์เซโลนา รวมถึงการเอาชนะเปแอสเช 6-1 ในปี 2017 ซึ่งเป็นการคัมแบ็กที่ยอดเยี่ยมที่สุดในประวัติศาสตร์ ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ชัยชนะเหนือ เรอัล มาดริด 5-0 ที่สนามคัมป์นู ในปี 2010 และการบุกชนะ 6-2 ที่เบร์นาเบวในปี 2009 ติดอันดับผลการแข่งขันเอลกลาซิโกที่ยอดเยี่ยมที่สุดของสโมสร การบุกชนะในลีก 4-0 ที่เบร์นาเบวในเดือนตุลาคม 2024 ตอกย้ำอีกหนึ่งไฮไลต์ยุคใหม่ ส่วนความพ่ายแพ้ยับเยินที่สุดประกอบด้วยการแพ้ บาเยิร์น มิวนิค 8-2 ในปี 2020 และการแพ้ เอซี มิลาน 4-0 ในรอบชิงชนะเลิศปี 1994 ขณะที่ความปราชัย 11-1 ในศึกโกปาเดลเฆเนราลิซิโม ที่บ้านของ เรอัล มาดริด ในปี 1943 ยังคงเป็นสถิติการแพ้ด้วยผลต่างประตูมากที่สุดในประวัติศาสตร์สโมสร และชัยชนะของ ลิเวอร์พูล 4-0 ที่สนามแอนฟิลด์ ในปี 2019 ถือเป็นหนึ่งในค่ำคืนที่เจ็บปวดที่สุดในยุคโมเดิร์น
แมตช์ที่สำคัญที่สุดในประวัติศาสตร์ของเอฟซี บาร์เซโลนา รวมถึงรอบชิงชนะเลิศยูโรเปียนคัพปี 1992 รอบชิงชนะเลิศ ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ปี 2009 และรอบชิงชนะเลิศที่เวมบลีย์ปี 2011 ลูกฟรีคิกช่วงต่อเวลาพิเศษของคูมันที่ยิงใส่ซามพ์โดเรียที่เวมบลีย์ช่วยพาสโมสรคว้าแชมป์ยูโรเปียนคัพสมัยแรก ทีมของกวาร์ดิโอลาเอาชนะ แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด 2-0 ที่กรุงโรมในปี 2009 พร้อมคว้าทริปเปิลแชมป์ครั้งแรกในประวัติศาสตร์ฟุตบอลสเปน และชัยชนะ 3-1 เหนือคู่แข่งรายเดิมที่เวมบลีย์ในปี 2011 ตอกย้ำยุคแห่งความยิ่งใหญ่อย่างแท้จริง การคัมแบ็กชนะเปแอสเช 6-1 ในปี 2017 สร้างหนึ่งในค่ำคืนที่ดราม่าที่สุดที่สนามคัมป์นู ทุกนัดต่างหล่อหลอมเอกลักษณ์ของสโมสรในฐานะทีมที่สร้างขึ้นจากฟุตบอลเกมรุก
แฟนบอลสามารถรับชมการแข่งขันสดของเอฟซี บาร์เซโลนา ผ่านผู้ถือลิขสิทธิ์ถ่ายทอดสดอย่างเป็นทางการ แพลตฟอร์มของสโมสร และบริการรายงานผลการแข่งขันสด โดยผู้ถือลิขสิทธิ์ ลาลีกา จะถ่ายทอดสดการแข่งขันฟุตบอลลีกทุกนัดในภูมิภาคที่ได้รับอนุญาต ขณะที่พันธมิตรถ่ายทอดสดของยูฟ่าจะถ่ายทอดสดทุกตารางการแข่งขันของ ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ทั่วโลก สำหรับ บาร์ซา วัน และแอปพลิเคชันทางการของสโมสรมีทั้งข่าวสาร ไฮไลต์ และการรายงานบรรยากาศวันแข่งขัน ส่วนบริการรายงานผลการแข่งขันสดจะติดตามประตู ใบเหลือง/ใบแดง และรายชื่อผู้เล่นแบบเรียลไทม์ โดยหน้า การแข่งขันสด มีการอัปเดตแบบทันทีสำหรับทุกตารางการแข่งขันของเอฟซี บาร์เซโลนา
ยุคฟุตบอลปัจจุบันของเอฟซี บาร์เซโลนา ผสมผสานระหว่างผลผลิตจาก ลา มาเซีย, แข้งทีมชาติตัวเก๋ามากประสบการณ์ และดาวรุ่งพรสวรรค์สูงที่ก้าวขึ้นสู่ทีมชุดใหญ่ตั้งแต่วัยรุ่น โดย ยามาล, กูบาร์ซี, กาซาโด และ เฟอร์มิน โลเปซ ต่างก้าวขึ้นมาจากอคาเดมีในช่วงที่สโมสรฟื้นฟูสถานะทางการเงิน ขณะที่ผู้เล่นมากประสบการณ์อย่าง เลวานดอฟสกี้, ราฟินญ่า และ เดอ ยอง คอยทำหน้าที่เป็นผู้นำรายล้อมแกนหลักสกอร์ดาวรุ่งเหล่านี้ ซึ่งการผสมผสานดังกล่าวช่วยขับเคลื่อนทีมคว้าทริปเปิลแชมป์ในประเทศในฤดูกาล 2024/25 และหวนคืนสู่รอบรองชนะเลิศ ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ได้สำเร็จ
รายชื่อผู้เล่นที่เป็นตัวแทนของยุคปัจจุบันของเอฟซี บาร์เซโลนา มีดังนี้
ผู้เล่นที่ยอดเยี่ยมที่สุดของเอฟซี บาร์เซโลนา คือเหล่าสตาร์ผู้กำหนดสไตล์การเล่นของสโมสรและพาทีมคว้าถ้วยรางวัลที่ยิ่งใหญ่ที่สุด โดยแต่ละชื่อด้านล่างนี้ได้ผสานความสามารถเฉพาะตัวอันยอดเยี่ยมเข้ากับการคว้าแชมป์ในสีเสื้อเลือดหมู-น้ำเงิน
รายชื่อผู้เล่นที่ยอดเยี่ยมที่สุดในประวัติศาสตร์สโมสรของเอฟซี บาร์เซโลนา มีดังต่อไปนี้
บรรดาผู้เล่นของเอฟซี บาร์เซโลนา ที่ได้รับการยอมรับในระดับนานาชาติต่างคว้ารางวัลส่วนบุคคลที่ยิ่งใหญ่ที่สุดของวงการฟุตบอลขณะค้าแข้งกับสโมสร เกียรติยศบัลลงดอร์และรางวัลจากฟีฟ่าต่างยกย่องให้แต่ละชื่อติดกลุ่มผู้เล่นที่ดีที่สุดในโลกยุคนั้น
รายชื่อผู้เล่นของเอฟซี บาร์เซโลนา ที่ได้รับการยอมรับในระดับนานาชาติ มีดังต่อไปนี้
อันดับดาวซัลโวสูงสุดในฟุตบอลระดับสโมสรนานาชาติของเอฟซี บาร์เซโลนา นำโดย ลิโอเนล เมสซิ ที่ทำไป 120 ประตู ในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ให้กับสโมสร เมสซิครองตำแหน่งดาวซัลโวสูงสุดของรายการแข่งขันถึง 6 ครั้งในสีเสื้อของ บาร์เซโลนา ด้านราฟินญายิงไป 13 ประตู ในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ฤดูกาล 2024/25 ซึ่งเป็นจำนวนประตูรวมสูงสุดร่วมของฤดูกาลนั้น ขณะที่เลวานดอฟสกียิงเพิ่มอีก 11 ประตู ในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ฤดูกาลเดียวกัน ส่วนลุยส์ ซัวเรซ, เนย์มาร์ และริวัลโด ต่างสร้างสถิติการทำประตูในฟุตบอลยุโรปที่ยอดเยี่ยมตลอดช่วงเวลาที่อยู่กับสโมสร โดยเหล่าผู้ทำประตูชั้นนำเหล่านี้ต่างมีสถิติการยิงประตูสำคัญในค่ำคืนยุโรปที่ยิ่งใหญ่ที่สุดของสโมสรร่วมกัน
สถิติของเอฟซี บาร์เซโลนาเผยให้เห็นทีมที่สร้างขึ้นบนพื้นฐานของการครองบอล การเพรสซิงแดนบน และผลงานเกมรุกที่ทำลายสถิติ โดยมีแนวรับที่ดันสูงซึ่งเป็นทั้งจุดแข็งและความเสี่ยง ผลงานเกมรุกอยู่ที่ 102 ประตูในลีกในฤดูกาล 2024/25 ซึ่งเป็นจำนวนประตูรวมสูงสุดในสเปน โครงสร้างเกมรับพึ่งพากับดักล้ำหน้า ซึ่งสร้างสถิติคลีนชีตในลีกได้ 11 นัด และมีประตูที่เสียบ่อยครั้งจากการเล่นเกมสวนกลับเร็ว ตัวเลขการครองบอลและการผ่านบอล ด้วยการครองบอล 67.8% แสดงให้เห็นถึงการควบคุมเกมได้แทบทุกการแข่งขันในลีก ข้อมูลการสร้างสรรค์ประตูเน้นย้ำว่ายามาล, ราฟินญา และเปดริ เป็นแหล่งสร้างโอกาสหลัก สถิติเอฟซี บาร์เซโลนา ล่าสุดจัดให้สโมสรอยู่ในกลุ่มแนวรุกชั้นนำของยุโรป เคียงข้างบาเยิร์น มิวนิคและปารีส แซงต์-แชร์กแมง จากฤดูกาลสู่ฤดูกาล สถิติเอฟซี บาร์เซโลนา แสดงให้เห็นถึงการเปลี่ยนแปลงจากการควบคุมเกมรับในฤดูกาล 2022/23 สู่ความโดดเด่นในเกมรุกในฤดูกาล 2024/25 ข้อมูล การวิเคราะห์เอฟซี บาร์เซโลนา ยืนยันถึงทีมที่ชนะผ่านโครงสร้างการเล่นร่วมกันและพรสวรรค์ของนักเตะดาวรุ่ง
สถิติที่ตอกย้ำจุดแข็งเชิงฟุตบอลของเอฟซี บาร์เซโลนา ได้แก่ สถิติประตูต่อเกม, การครองบอล และฟอร์มนอกบ้าน โดยทีมชุดฤดูกาล 2024/25 ทำค่าเฉลี่ยในลีก 2.68 ประตูต่อเกม ยิงไป 102 ลูกจาก 38 นัด ขณะที่ตัวเลขการครองบอล 67.8% ในลาลีกา ก็ครองอันดับหนึ่งของลีก ด้านฟอร์มนอกบ้านเก็บชัยชนะได้ถึง 14 นัดจากเกมลีก 19 นัดที่ลงเล่น นับเป็นสถิติเกมเยือนที่ดีที่สุดใน สเปน นอกจากนี้สโมสรยังยิงไปถึง 174 ประตูรวมทุกรายการแข่งขัน ซึ่งเป็นสถิติสูงสุดในฤดูกาลเดียว จุดเด่นแต่ละด้านเหล่านี้ส่งผลต่อตลาดเดิมพันผลแพ้ชนะและการทายจำนวนประตูรวมโดยตรง
เอฟซี บาร์เซโลนา ถูกเปรียบเทียบในฐานะหนึ่งในสโมสรที่ประสบความสำเร็จมากที่สุดในยุโรป โดยครองแชมป์แชมเปียนส์ลีก 5 สมัย เท่ากับ บาเยิร์น มิวนิค และตามหลัง ลิเวอร์พูล อยู่ 1 สมัย เรอัล มาดริด นำเป็นอันดับหนึ่งในตารางด้วยจำนวน 15 สมัย ตามมาด้วย เอซี มิลาน ที่ทำได้ 7 สมัย ยอดรวม 43 ประตูของบาร์เซโลนา ในศึกแชมเปียนส์ลีก ฤดูกาล 2024/25 ติดอันดับกลุ่มสูงสุดในประวัติศาสตร์ของการแข่งขัน สถิติตัวเลขอัตราการครองบอลของทีมเทียบเท่าระดับสูงสุดในยุโรป เคียงข้างกับ แมนเชสเตอร์ ซิตี้ ปัญหาทางการเงินของสโมสรหลังปี 2020 ทำให้สโมสรแตกต่างจากคู่แข่งที่มีความมั่งคั่งมากกว่า ทว่าผลงานการแข่งขันยังคงรักษามาตรฐานอยู่ในระดับท็อป การผสมผสานระหว่างถ้วยรางวัล, สไตล์การเล่น และการพัฒนาเยาวชน คือสิ่งที่กำหนดจุดยืนของบาร์เซโลนาในยุโรป
คุณสามารถค้นหาสถิติและบทวิเคราะห์ทีมเอฟซี บาร์เซโลนา โดยละเอียดได้ในห้าขั้นตอน ขั้นแรก เข้าชมเว็บไซต์ ลาลีกา เพื่อดูข้อมูลลีกที่ได้รับการตรวจสอบแล้ว ซึ่งรวมถึงประตู, ยิงทั้งหมด และการครองบอล ขั้นที่สอง เปิดเว็บไซต์ ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก เพื่อดูข้อมูลสถิติที่ครอบคลุมทุกการแข่งขันและผู้เล่น ขั้นที่สาม ตรวจสอบเว็บไซต์ทางการของเอฟซี บาร์เซโลนา เพื่อดูข้อมูลขุมกำลังทีม, อัปเดตอาการบาดเจ็บ และรายงานการแข่งขัน ขั้นที่สี่ ศึกษาแพลตฟอร์มสถิติขั้นสูงเพื่อดูค่า xG คาดการณ์การได้ประตู (expected goals), การจ่ายบอลขึ้นหน้าเพื่อทำเกมรุก และข้อมูลการบีบพื้นที่เพรสซิ่ง สุดท้าย นำข้อมูลสถิติของแต่ละฤดูกาลมาเปรียบเทียบกันเพื่อติดตามการเปลี่ยนแปลงของฟอร์มการเล่นในแต่ละแคมเปญ
เอฟซี บาร์เซโลนา เหนือกว่า เรอัล มาดริด ในฐานะทีมที่แข็งแกร่งกว่าในฤดูกาล 2024/25 ทว่ายังตามหลังในสถิติถ้วยยุโรปโดยรวม บาร์เซโลนา คว้าแชมป์ ลาลีกา ด้วยคะแนน 88 แต้ม ทิ้งห่างคู่ปรับตลอดกาลสี่คะแนน และยิงในลีกไป 102 ประตู เสีย 78 ประตู ทีมจากแคว้นกาตาลันกวาดชัยชนะในศึกเอล กลาซิโกทั้งสี่นัดของฤดูกาล ซึ่งรวมถึงการบุกชนะ 4-0 ที่เบร์นาเบว และการชนะ 5-2 ในนัดชิงชนะเลิศ ซูเปร์โกปา ขณะที่ เรอัล มาดริด นำหน้าในทำเนียบยุโรปด้วยการคว้าแชมป์ ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก 15 สมัย เทียบกับห้าสมัยของ บาร์เซโลนา ส่วนในลาลีกา สโมสรครองแชมป์ 28 สมัย ณ ปี 2025 เทียบกับ 36 สมัยของ เรอัล มาดริด ณ ปี 2024 ทั้งสองสโมสรต่างเก็บชัยชนะได้มากกว่า 100 นัดในตารางการแข่งขันนี้ ทำให้การขับเคี่ยวกับ เรอัล มาดริด ยังคงเป็นหนึ่งในคู่ปรับที่คู่คี่สูสีที่สุดในโลกฟุตบอล
สถิติฟุตบอลของเอฟซี บาร์เซโลนา ช่วยวิเคราะห์ผลงานของทีมโดยให้ข้อมูลที่วัดผลได้ ทั้งเรื่องฟอร์มการเล่น ความแข็งแกร่งของขุมกำลัง และแนวโน้มทางแท็กติก ผลการแข่งขันในอดีตแสดงให้เห็นว่าทีมทำผลงานอย่างไรเมื่อเจอกับคู่แข่งเฉพาะทางและในรายการแข่งขันต่างๆ ฟอร์มการเล่นล่าสุดเผยให้เห็นแนวโน้มการทำประตูและช่องโหว่ในเกมรับก่อนเริ่มแต่ละตารางการแข่งขัน ความพร้อมของขุมกำลัง โดยเฉพาะ ยามาล, เปดรี และเหล่าเซ็นเตอร์แบ็ก ส่งผลกระทบอย่างมากต่อผลงานที่คาดหวัง ข้อมูลเชิงแท็กติก เช่น ความสูงของแนวรับและตัวเลขการเพรสซิง ช่วยอธิบายว่าทีมวางแผนรับมือคู่แข่งแต่ละรายอย่างไร การวิเคราะห์คู่แข่งช่วยเติมเต็มภาพรวมให้สมบูรณ์ด้วยการเปรียบเทียบฟอร์มการเล่น ประตู และสถิติการพบกัน การตรวจสอบ สถิติเอฟซี บาร์เซโลนา ก่อนการแข่งขันแต่ละนัดจะช่วยให้เห็นความคุ้มค่าชัดเจนยิ่งขึ้นในตลาดผู้ชนะการแข่งขัน แฮนดิแคป และตลาดประตูรวม การนำข้อมูลเชิงลึกเหล่านี้ไปปรับใช้บน UFABET เริ่มต้นที่ส่วน สถิติฟุตบอล ซึ่งรวบรวมฟอร์มการเล่น อัตราต่อรอง และข้อมูลการแข่งขันไว้เคียงข้างกัน
แฟนบอลสามารถติดตามการแข่งขันนัดถัดไปของเอฟซี บาร์เซโลนา ได้ผ่านช่องทางทางการของสโมสร ผู้ถ่ายทอดสด และแพลตฟอร์มรายงานผลการแข่งขันสด โดยเว็บไซต์และแอปพลิเคชันของเอฟซี บาร์เซโลนา จะเผยแพร่เวลาคิกออฟ สนามแข่งขัน และรายชื่อผู้เล่น เว็บไซต์ของ ลาลีกา และ ยูฟ่า จะยืนยันวันแข่งขันรวมถึงการเปลี่ยนแปลงโปรแกรมต่างๆ ผู้ถ่ายทอดสดที่ได้รับลิขสิทธิ์จะถ่ายทอดสดการแข่งขันทุกนัดในแต่ละภูมิภาค ส่วนหน้าเพจรายงานผลสดจะติดตามประตู ใบเหลือง/ใบแดง และการเปลี่ยนตัวแบบนาทีต่อนาที ด้านโซเชียลมีเดียของสโมสรจะโพสต์รายชื่อผู้เล่นตัวจริงประมาณหนึ่งชั่วโมงก่อนเริ่มคิกออฟ
สถิติของเอฟซี บาร์เซโลนา เผยให้เห็นจุดแข็งของทีมผ่านจำนวนประตู การครองบอล และการเพรสซิ่ง รวมถึงจุดอ่อนจากการเสียประตูที่เสียในพื้นที่ด้านหลังแนวรับที่ดันสูง ปริมาณการยิงที่สูงและจำนวน 102 ประตูในลีกยืนยันถึงความเฉียบคมของเกมรุก ประตูที่เสียจากจังหวะโต้กลับเร็วชี้ให้เห็นถึงความเสี่ยงของการใช้กับดักล้ำหน้า ดังที่อินเตอร์แสดงให้เห็นในรอบรองชนะเลิศปี 2025 ข้อมูลอาการบาดเจ็บแสดงให้เห็นว่าแดนกลางพึ่งพาเปดรีและเดอ ยองมากเพียงใด ตัวเลขการเพรสซิ่งเผยให้เห็นว่าทีมแย่งบอลกลับคืนมาได้เร็วแค่ไหนหลังเสียบอล แต่ละจุดอ่อนช่วยเพิ่มข้อมูลประกอบการวิเคราะห์สำหรับตลาดทั้งสองทีมทำประตูได้ (BTTS) และตลาดจำนวนประตูรวม (O/U)
ข้อมูลการแข่งขันที่ช่วยเปรียบเทียบเอฟซี บาร์เซโลนา กับคู่แข่งประกอบด้วยฟอร์มการเล่น ผลงานการพบกัน ประตูต่อเกม และค่า xG ฟอร์มล่าสุดแสดงให้เห็นว่าฝั่งใดลงเล่นในตารางการแข่งขันด้วยสภาพทีมที่ดีกว่า สถิติการพบกันเผยให้เห็นรูปแบบในเกมแห่งศักดิ์ศรี เช่น เอล กลาซิโก และกาตาลันดาร์บี้ที่พบกับ เอสปันญ่อล ประตูที่ทำได้และประตูที่เสียต่อเกมใช้วัดความสมดุลระหว่างเกมรุกและเกมรับ ค่า xG ช่วยแยกความเฉียบคมในการจบสกอร์ออกจากฟอร์มการเล่นที่สม่ำเสมอในระยะยาว สถิติแยกเกมเหย้าและเกมเยือนช่วยเพิ่มมิติของข้อมูลสำหรับการวิเคราะห์ในทุกตารางการแข่งขัน
สถิติการแข่งขันของเอฟซี บาร์เซโลนา มีการเปลี่ยนแปลงตลอดทั้งเกม โดยปรับจากการเพรสซิ่งหนักและการครองบอลในช่วงต้นเกม ไปสู่การโจมตีในแนวลึกที่รวดเร็วขึ้นในครึ่งหลัง โดยมีผลการแข่งขันและการเปลี่ยนตัวผู้เล่นเป็นตัวขับเคลื่อนในแต่ละจังหวะ ทีมใช้การเพรสซิ่งสูงตั้งแต่เริ่มเขี่ยบอลเพื่อบีบให้คู่แข่งเสียบอลในแดนตัวเอง ปริมาณการยิงเพิ่มขึ้นหลังได้ประตูแรกเนื่องจากคู่แข่งเปิดพื้นที่มากขึ้น ผู้เล่นสำรองอย่าง เฟรัน ตอร์เรส และ เฟอร์มิน โลเปซ ทำประตูตัดสินเกมได้หลังลงจากม้านั่งสำรองในฤดูกาล 2024/25 การนำห่างนำไปสู่การหมุนเวียนนักเตะและลดความเข้มข้นในการเพรสซิ่งลง ราคาบอลสดขยับเปลี่ยนอย่างรวดเร็วในทุกจังหวะที่มีประตู ใบแดง และการเปลี่ยนตัวผู้เล่น
แฟนบอลสามารถเข้าถึงข้อมูลการแข่งขันของเอฟซี บาร์เซโลนา บน UFABET ได้ผ่าน 5 ขั้นตอนนี้ ขั้นตอนแรก สมัครบัญชีและยืนยันตัวตนให้เรียบร้อย ขั้นตอนที่สอง เข้าสู่ระบบและเลือกเมนูฟุตบอลจากหน้าหลัก ขั้นตอนที่สาม เลือก ลาลีกา หรือ ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก เพื่อค้นหาตารางการแข่งขันนัดถัดไปของเอฟซี บาร์เซโลนา ขั้นตอนที่สี่ ตรวจสอบฟอร์มการเล่น สถิติการพบกัน และสถิติของทีมในหน้ารายละเอียดการแข่งขัน ขั้นสุดท้าย เปรียบเทียบตลาดเดิมพันที่มีให้บริการ รวมถึงการทายผลผู้ชนะ จำนวนประตูรวม และราคาแฮนดิแคป (HDP) ก่อนตัดสินใจเลือกเดิมพัน
เอฟซี บาร์เซโลนา โชว์ฟอร์มได้อย่างยอดเยี่ยมในลาลีกา ฤดูกาล 2024/25 โดยคว้าแชมป์มาครองด้วยผลงาน ชนะ 28 เสมอ 4 และ แพ้ 6 จาก นัดที่ลงเล่น 38 นัด ทีม ยิงได้ 102 ประตู และเสียไป 39 ประตู คิดเป็น ผลต่างประตูได้เสีย +63 โดย เลวานดอฟสกี้ เป็นดาวซัลโวสูงสุดของ สโมสร ใน ลีก ที่จำนวน 27 ประตู ด้าน ฟอร์มนอกบ้าน เก็บ ชนะ ได้ถึง 14 นัดจาก นัดที่ลงเล่น 19 นัด ซึ่งถือเป็น สถิติ เกมเยือน ที่แข็งแกร่งที่สุดในดิวิชัน ชัยชนะเหนือ เรอัล มาดริด 4-3 เมื่อวันที่ 11 พฤษภาคม และการบุก ชนะ เอสปันญ่อล 2-0 เมื่อวันที่ 15 พฤษภาคม ช่วยการันตีตำแหน่งแชมป์ได้สำเร็จ จำนวนประตูรวม 88 คะแนน ถือเป็นการพัฒนาขึ้นจาก 85 คะแนน ใน ฤดูกาล 2023/24 และการคว้าแชมป์ครั้งนี้นับเป็นแชมป์สมัยที่ 28 ของ สโมสรใน ลาลีกา
ตำแหน่ง ของเอฟซี บาร์เซโลนา ในตารางคะแนน ลาลีกา คืออันดับที่หนึ่ง โดยอิงจากตารางคะแนนสุดท้ายประจำ ฤดูกาล 2024/25 ที่เก็บได้ 88 คะแนน จาก 38 นัดที่ลงเล่น จำนวนประตูรวม นี้ทำให้ สโมสร มีคะแนนนำหน้า เรอัล มาดริด อยู่สี่คะแนน ผลต่างประตูได้เสีย อยู่ที่ +63 ซึ่งดีกว่า +40 ของ เรอัล มาดริด อยู่ 23 ประตู โดยการันตีคว้าแชมป์ได้สำเร็จขณะที่เหลือ การแข่งขัน อีกสองนัดหลังบุกไป ชนะ ที่ เอสปันญ่อล ส่วน อัตเลติโก เด มาดริด จบอันดับสามตามหลังทีมแชมป์ 12 คะแนน ผลการพบกันโดยตรงและ ผลต่างประตูได้เสีย ยังคงเป็นเกณฑ์ตัดสินชี้ขาดอันดับใน ตารางคะแนนลาลีกา
เอฟซี บาร์เซโลนา เก็บได้ 88 คะแนน ในลาลีกา ประจำ ฤดูกาล 2024/25 จาก 38 นัดที่ลงเล่น ผลงานรวมมาจาก ชนะ 28 นัดและ เสมอ 4 นัด คิดเป็นค่าเฉลี่ย 2.32 คะแนน ต่อนัด โดยขุมกำลังชุด ฤดูกาล 2023/24 ทำค่าเฉลี่ยได้ 2.24 คะแนน ต่อนัดและจบอันดับสองด้วย 85 คะแนน ขณะที่ทีมชุด ฤดูกาล 2022/23 ทำค่าเฉลี่ย 2.32 คะแนน ต่อนัดบนเส้นทางสู่การคว้าแชมป์ด้วย 88 คะแนน ซึ่งคะแนนรวมใน ฤดูกาล 2024/25 เทียบเท่ากับ ฤดูกาล คว้าแชมป์ 2022/23 แม้จะมีฟอร์มแผ่วลงไปในช่วงเดือนธันวาคมก็ตาม
ผลงานในลาลีกา ของเอฟซี บาร์เซโลนา ถือว่ายอดเยี่ยมที่สุดเมื่อเทียบกับทั้งสาม สโมสร ใน ฤดูกาล 2024/25 โดยนำหน้า เรอัล มาดริด สี่คะแนน และนำหน้า อัตเลติโก เด มาดริด 12 คะแนน ทั้งนี้ บาร์เซโลนา จบ ฤดูกาล ด้วย 88 คะแนน เมื่อเทียบกับ 84 คะแนนของ เรอัล มาดริด และ 76 คะแนนของ อัตเลติโก เด มาดริด ทีมแชมป์ทำ ประตู ใน ลีก ไปได้ 102 ประตู ซึ่งมากกว่า เรอัล มาดริด อยู่ 24 ประตู โดย บาร์เซโลนา ชนะ ในศึกเอลกลาซิโกของ ลีก ทั้งสองนัด ด้วยสกอร์ 4-0 ที่เบร์นาเบว และ 4-3 ที่มงต์คูอิก ด้าน อัตเลติโก เด มาดริด สามารถเอา ชนะ บาร์เซโลนา 2-1 ใน บาร์เซโลนา เมื่อเดือนธันวาคม ซึ่งเป็นหนึ่งในความพ่ายแพ้ใน ลีก เพียงหกนัดของทีมแชมป์ และผลการแข่งขันยามเจอกับสอง สโมสร จากมาดริดถือเป็นปัจจัยสำคัญอย่างยิ่งต่อตารางคะแนนสุดท้าย
สถิติทีมเอฟซี บาร์เซโลนา
สถิติทีมเอฟซี บาร์เซโลนา นำมาใช้วัดผลงานเกมรุก ระบบการเล่นเกมรับ การครองบอล และความแม่นยำในการส่งบอล ในทุกรายการแข่งขันที่สโมสรลงเล่น…