สถิติทีมเอซี มิลาน ชี้วัดทั้งประสิทธิภาพของเกมรุก การจัดระเบียบเกมรับ การครองบอล และความแม่นยำในการส่งบอล ในศึก เซเรียอา,ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกและฟุตบอลถ้วยในประเทศ ทุกสถิติ/ตัวชี้วัดมีผลต่อการคาดการณ์อัตราต่อรองการแข่งขัน ราคาแฮนดิแคป ตลาดสกอร์ประตู และราคาแชมป์สำหรับโปรแกรมของสโมสร ในแคมเปญ 2024/25 มีการเปลี่ยนโค้ชในเดือนธันวาคม โดย แซร์โจ้ คอนไซเซา เข้ามาแทนที่ เปาโล ฟอนเซกา และพาทีมคว้าแชมป์ซูแปร์กอปปาอีตาเลียนาได้ภายในสัปดาห์เดียว คริสเตียน พูลิซิช นำเป็นดาวซัลโวของลีกด้วยจำนวน 11 ประตู ขณะที่ ราฟาเอล เลเอา ขับเคลื่อนการสร้างสรรค์โอกาสจากกราบซ้าย และ ไมค์ เมญอง ปักหลักเป็นเสาหลักในแนวรับ การจบอันดับแปดในเซเรียอา ซึ่งต่ำที่สุดของสโมสรในรอบทศวรรษ สะท้อนถึงข้อมูลสถิติที่มีทั้งจุดพีคที่แข็งแกร่งและช่วงเวลาที่ฟอร์มตกอย่างน่าใจหาย

เอซี มิลาน ชนะ (28)
สถิติชนะของเอซี มิลาน (28) แสดงถึงนัดที่ลงเล่นในแมตช์ทางการที่ทีมคว้าชัยชนะได้ ทั้งในเซเรียอา, ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก, โกปปาอีตาเลีย และซูแปร์กอปปาอีตาเลียนา ในฤดูกาล 2024/25
เอซี มิลาน เสมอ (11)
สถิติเสมอของเอซี มิลาน (11) คือการแข่งขันที่จบลงด้วยผลเจ๊า รวมถึง 9 นัดในเซเรียอา และผลเสมอ 1-1 ในศึกโกปปาอีตาเลีย รอบรองชนะเลิศ เลกแรก ที่พบกับอินเตอร์
เอซี มิลาน แพ้ (16)
สถิติแพ้ของเอซี มิลาน (16) สะท้อนถึงความพ่ายแพ้ในเซเรียอา 11 นัด, ในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก4 นัด และนัดชิงชนะเลิศโกปปาอีตาเลีย ที่พบกับ โบโลนญ่า
เอซี มิลาน ชนะสนามกลาง (2)
สถิติชนะในสนามกลางของเอซี มิลาน (2) ครอบคลุมเกมซูแปร์กอปปา รอบรองชนะเลิศกับ ยูเวนตุส และการคัมแบ็กคว้าชัย 3-2 ในนัดชิงชนะเลิศกับอินเตอร์ ซึ่งทั้งสองนัดเล่นที่ริยาด
เอซี มิลาน เสมอสนามกลาง (0)
สถิติเสมอในสนามกลางของเอซี มิลาน (0) ยืนยันว่าการแข่งขันในสนามแข่งขันที่เป็นกลางทั้งสามนัดในฤดูกาล 2024/25 จบลงด้วยการมีผู้ชนะทั้งหมด
เอซี มิลาน แพ้สนามกลาง (1)
สถิติแพ้ในสนามกลางของเอซี มิลาน (1) หมายถึงความพ่ายแพ้ 1-0 ต่อนัดชิงชนะเลิศโกปปาอีตาเลียกับ โบโลนญ่า ที่สนาม สตาดิโอ โอลิมปิโก ในกรุงโรม
เอซี มิลาน อัตราการชนะ (50.9%)
อัตราการชนะ (50.9%) วัดสัดส่วนจากจำนวน 55 นัดอย่างเป็นทางการของเอซี มิลาน ที่จบลงด้วยชัยชนะระหว่างฤดูกาล 2024/25
เอซี มิลาน เซเรียอา คะแนนรวม (63)
คะแนนรวม (63) สะท้อนถึงการจบอันดับแปดของเอซี มิลาน จากการลงสนาม 38 นัดในเซเรียอา
เอซี มิลาน เซเรียอา แต้มเฉลี่ยต่อเกม (1.66)
แต้มเฉลี่ยต่อเกม (1.66) วัดผลงานเฉลี่ยในลีกที่เอซี มิลาน เก็บได้จากแต่ละโปรแกรมการแข่งขันของ เซเรียอา ในฤดูกาล 2024/25
เอซี มิลาน เซเรียอา จำนวนคลีนชีต (11)
คลีนชีต (11) แสดงถึงโปรแกรมของ เซเรียอา ที่เอซี มิลาน ไม่เสียประตูให้คู่แข่งตลอดฤดูกาล 2024/25
การลงเล่นของเอซี มิลาน ในฤดูกาล 2024/25 ทำสถิติชนะ 23, เสมอ 10 และแพ้ 15 จาก 48 นัดในเซเรียอา และยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกโดยยิงได้ 76 ประตู และเสีย 56 ประตู พูลิซิช นำทัพเกมรุกด้วยการทำ 15 ประตูจากทั้งสองรายการ ขณะที่ เลเอา ทำไป 10 แอสซิสต์ ทีมมีอัตราการครองบอลเฉลี่ย 54.5% และความแม่นยำในการส่งบอล 86.6% ตลอดการแข่งขันเหล่านั้น การเก็บได้ 12 คลีนชีตสะท้อนถึงแผงหลังที่ไม่นิ่งและมีการปรับเปลี่ยนรูปแบบภายใต้การคุมทีมของโค้ชสองคน เมญอง ลงสนามมากนาทีที่สุด โดยได้ออกสตาร์ตเป็นตัวจริงเกือบทุกนัดทั้งในลีกและฟุตบอลยุโรป
สรุปสถิติของเอซี มิลาน แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| รายการแข่งขัน | เซเรียอา 2024/25 | ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก 2024/25 | จำนวนประตูรวม / ค่าเฉลี่ย |
|---|---|---|---|
| จำนวนนัดที่ลงเล่น | 38 | 10 | 48 |
| ชนะ | 18 | 5 | 23 |
| เสมอ | 9 | 1 | 10 |
| แพ้ | 11 | 4 | 15 |
| ประตูที่ทำได้ | 61 | 15 | 76 |
| ประตูที่เสีย | 43 | 13 | 56 |
| ผลต่างประตูได้เสีย | +18 | +2 | +20 |
| คลีนชีต | 11 | 1 | 12 |
| คะแนน (ลีก / รอบลีก) | 63 | 15 | 78 |
| ครองบอลเฉลี่ย | 55.4% | 51.2% | 54.5% |
| ความแม่นยำในการส่งบอล | 86.8% | 85.9% | 86.6% |
| คลีนชีต | 15.1 | 13.8 | 14.8 |
| ยิงเข้ากรอบ/นัด | 5.2 | 4.9 | 5.1 |
| เตะมุม/นัด | 5.6 | 5.0 | 5.5 |
| ใบเหลือง | 79 | 17 | 96 |
| ใบแดง | 3 | 1 | 4 |
| ดาวซัลโวของทีม | คริสเตียน พูลิซิช (11) | คริสเตียน พูลิซิช (4) | คริสเตียน พูลิซิช (15) |
| ผู้ส่งบอลทำประตูสูงสุด | ราฟาเอล เลเอา (8) | คริสเตียน พูลิซิช (3) | ราฟาเอล เลเอา (10) |
| นาทีที่ลงเล่นมากที่สุด | ไมค์ เมญอง | ไมค์ เมญอง | ไมค์ เมญอง |
ผลงานของเอซี มิลาน ในฤดูกาล 2024/25 ตกต่ำกว่าฤดูกาล 2023/24 อย่างเห็นได้ชัด ซึ่งในตอนนั้นทีมของ สเตฟาโน ปิโอลี จบอันดับสองในเซเรียอา ด้วยจำนวน 75 คะแนน และทำได้ 76 ประตูในลีก ขณะที่ทีมชุด 2024/25 ยิงในลีกได้น้อยลง 15 ประตู และทำแต้มหล่นไปถึง 12 คะแนน พลาดตั๋วไปเล่นฟุตบอลยุโรปเป็นครั้งแรกนับตั้งแต่ฤดูกาล 2019/20 ส่วนเส้นทางในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกจบลงที่รอบเพลย์ออฟน็อกเอาต์กับ เฟเยนูร์ด ซึ่งถอยหลังลงจากรอบก่อนรองชนะเลิศ ยูโรปาลีก ในฤดูกาล 2023/24
เกมรุกของเอซี มิลาน พึ่งพาการเลี้ยงบอลของ เลเอา ทางกราบซ้าย การเคลื่อนที่ของ พูลิซิช จากกราบขวา และการสอดขึ้นมายิงจากแถวสองของ ไตยานี ไรน์เดอร์ส โดย พูลิซิช เปลี่ยนเป็นประตูได้ 11 ลูกจาก 61 ประตูในลีกของทีม ขณะที่ ไรน์เดอร์ส เติมมาทำเพิ่มอีก 10 ประตูจากแดนกลาง ทีมมีสถิติยิงทั้งหมดเฉลี่ย 15.1 ครั้งต่อนัดในลีก และเข้ากรอบ 5.2 ครั้ง ค่า xG อยู่ที่ 60.2 ในเซเรียอา ซึ่งใกล้เคียงกับจำนวนประตูรวมจริงที่ทำได้ 61 ประตู การย้ายเข้ามาของ ซานเตียโก คิเมเนซ ในเดือนมกราคมช่วยเพิ่มตัวจบสกอร์ในกรอบเขตโทษให้กับแนวรุกในช่วงครึ่งหลังของฤดูกาล
สถิติเกมรุกของเอซี มิลาน แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| รายการแข่งขัน | เซเรียอา 2024/25 | ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก 2024/25 | จำนวนประตูรวม / ค่าเฉลี่ย |
|---|---|---|---|
| ประตูที่ทำได้ | 61 | 15 | 76 |
| โอกาสยิงต่อเกม | 15.1 | 13.8 | 14.8 |
| ยิงเข้ากรอบต่อแมตช์ | 5.2 | 4.9 | 5.1 |
| การสร้างโอกาสทอง | 72 | 18 | 90 |
| xG (xG) | 60.2 | 13.9 | 74.1 |
| แอสซิสต์ | 44 | 11 | 55 |
| ดาวซัลโวของทีม | คริสเตียน พูลิซิช (11) | คริสเตียน พูลิซิช (4) | คริสเตียน พูลิซิช (15) |
| ผู้ส่งบอลทำประตูสูงสุด | ราฟาเอล เลเอา (8) | คริสเตียน พูลิซิช (3) | ราฟาเอล เลเอา (10) |
เอซี มิลาน เสีย 56 ประตูจากการลงเล่น 48 นัดในเซเรียอา และยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกโดยเฉลี่ยการสกัดบอล (แทกเกิล) อยู่ที่ 15.9 ครั้ง และการตัดบอลต่อเกมอยู่ที่ 8.7 ครั้ง เมญอง ทำสถิติการเซฟ 2.7 ครั้งต่อแมตช์ และเก็บได้ 11 คลีนชีตจากทั้งสองรายการ สถิติการบล็อกบอลเฉลี่ยอยู่ที่ 3.5 ครั้งต่อเกม โดยมี มัตเตโอ กับเบีย และ สตราฮินยา พาฟโลวิช บัญชาการในตำแหน่งเซนเตอร์แบ็ก การปรับมาใช้กองหลังสามคนของ คอนไซเซา ในช่วงฤดูใบไม้ผลิช่วยขันแนวรับให้แน่นหนาขึ้นเมื่อต้องเจอกับคู่แข่งที่แข็งแกร่ง สถิติเสีย 43 ประตูในลีกเท่ากับยอดรวมของฤดูกาล 2022/23 และดีขึ้นกว่า 49 ประตูในฤดูกาล 2023/24
สถิติเกมรับของเอซี มิลาน แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| รายการแข่งขัน | เซเรียอา 2024/25 | ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก 2024/25 | จำนวนประตูรวม / ค่าเฉลี่ย |
|---|---|---|---|
| ประตูที่เสีย | 43 | 13 | 56 |
| คลีนชีต | 11 | 1 | 12 |
| การเข้าสกัดต่อแมตช์ | 15.8 | 16.4 | 15.9 |
| การตัดบอลต่อแมตช์ | 8.6 | 9.0 | 8.7 |
| การบล็อกลูกยิงต่อแมตช์ | 3.4 | 3.8 | 3.5 |
| การเซฟของผู้รักษาประตูต่อแมตช์ | 2.6 | 3.1 | 2.7 |
| คลีนชีตผู้รักษาประตู | 10 | 1 | 11 |
เอซี มิลาน มีอัตราการครองบอลเฉลี่ย 54.5% พร้อมด้วยความแม่นยำในการส่งบอล 86.6% และการส่งบอลต่อแมตช์ 503 ครั้งในการแข่งขัน เซเรียอา และยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกความแม่นยำในการวางบอลยาวอยู่ที่ 54% สะท้อนถึงการเปลี่ยนแกนบอลเร็วไปให้ เลเอา ทางฝั่งซ้าย ส่วนความแม่นยำในการเปิดบอลจากด้านข้างอยู่ที่ 25% โดยมี เตโอ แอร์กน็องเดซ เป็นผู้เปิดบอลเข้าทำหลักจากริมเส้น สถิติการจ่ายบอลขึ้นหน้าเพื่อทำเกมรุกเฉลี่ยอยู่ที่ 45 ครั้งต่อแมตช์ นำโดย ไรน์เดอร์ส และ ยูสซูฟ โฟฟานา เปอร์เซ็นต์การครองบอลลดลงในเกมใหญ่ ซึ่งทีมเลือกที่จะเล่นจังหวะเปลี่ยนผ่านเกมอย่างรวดเร็วแทนที่จะครองบอลเซ็ตเกมนานๆ
สถิติการครองบอลของเอซี มิลาน แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| รายการแข่งขัน | เซเรียอา 2024/25 | ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก 2024/25 | จำนวนประตูรวม / ค่าเฉลี่ย |
|---|---|---|---|
| การครองบอล เปอร์เซ็นต์ | 55.4% | 51.2% | 54.5% |
| ความแม่นยำในการส่งบอล | 86.8% | 85.9% | 86.6% |
| การส่งบอลต่อแมตช์ | 512 | 471 | 503 |
| ความแม่นยำในการวางบอลยาว | 54% | 52% | 54% |
| ความแม่นยำในการเปิดบอลจากด้านข้าง | 25% | 23% | 25% |
| การจ่ายบอลขึ้นหน้าเพื่อทำเกมรุก | 46 | 41 | 45 |
สถิติผลงานทีมของเอซี มิลาน ติดตามเหล่าผู้ทำประตูและตัวสร้างสรรค์เกมเบื้องหลังผลงานในเซเรียอา ฤดูกาล 2024/25 ของสโมสร พูลิซิชรั้งดาวซัลโวสูงสุดของทีมในฤดูกาลที่สองของเขากับอิตาลี โดยเฉือนชนะไรน์เดอร์สไปเพียงประตูเดียว เลเอาปิดฉากด้วยการเป็นจอมทัพสร้างสรรค์เกมชั้นนำ ด้วยการผสมผสานการเลี้ยงบอลและการจ่ายบอลจังหวะสุดท้ายจากพื้นที่ด้านซ้าย ภาระในการทำประตูถูกกระจายไปยังผู้เล่นหลายคนมากกว่าที่จะพึ่งพาศูนย์หน้าเพียงคนเดียว ตัวกรองฤดูกาลและรอบการแข่งขันจะอัปเดตแต่ละตารางให้ตรงกับฤดูกาลแข่งขันที่เลือกไว้

ผู้ทำประตูสูงสุด
ผู้ทำประตูชั้นนำในเซเรียอา ของเอซี มิลาน สำหรับฤดูกาล 2024/25 แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| ผู้เล่น | ประตู | นัดที่ลงสนาม |
|---|---|---|
| คริสเตียน พูลิซิช | 11 | 34 |
| ติจจานี ไรน์เดอร์ส | 10 | 37 |
| ราฟาเอล เลเอา | 8 | 35 |
| ซานเตียโก คีเมเนซ | 5 | 17 |
แอสซิสต์สูงสุด
ผู้สร้างสรรค์เกมชั้นนำในเซเรียอา ของเอซี มิลาน สำหรับฤดูกาล 2024/25 แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| ผู้เล่น | แอสซิสต์ | นัดที่ลงสนาม |
|---|---|---|
| ราฟาเอล เลเอา | 8 | 35 |
| คริสเตียน พูลิซิช | 7 | 34 |
| เตโอ แอร์กน็องเดซ | 4 | 33 |
| ติจจานี ไรน์เดอร์ส | 4 | 37 |
สถิติย้อนหลังของทีมเอซี มิลาน นำสามฤดูกาลล่าสุดในเซเรียอา มาเปรียบเทียบเคียงข้างกันในแง่ของ ชนะ ประตู คะแนน การครองบอล และการส่งบอล ขุมกำลังชุดฤดูกาล 2023/24 ทำสถิติได้แข็งแกร่งที่สุดในบรรดาสามฤดูกาล โดยจบอันดับสองด้วยคะแนน 75 คะแนน ทีมชุดฤดูกาล 2022/23 จบอันดับสี่ด้วยคะแนน 70 คะแนน และทะลุเข้าถึงรอบรองชนะเลิศยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ขณะที่ทีมชุดฤดูกาล 2024/25 หล่นไปอยู่อันดับแปด ซึ่งเป็นอันดับที่ต่ำที่สุดนับตั้งแต่ฤดูกาล 2015/16 เมนูแบบเลื่อนลงทั้งสองตัวใช้สำหรับสลับดูระหว่างฤดูกาลและรายการแข่งขันต่างๆ

สถิติย้อนหลังของเอซี มิลาน แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| ฤดูกาล | ชนะ | ประตู | คะแนน | การครองบอล | ความแม่นยำในการส่งบอล |
|---|---|---|---|---|---|
| 2024/25 เซเรียอา | 18 | 61 | 63 | 55.4% | 86.8% |
| 2023/24 เซเรียอา | 22 | 76 | 75 | 54.9% | 86.5% |
| 2022/23 เซเรียอา | 20 | 64 | 70 | 55.8% | 86.9% |
เกมรุกในฤดูกาล 2023/24 ยิงได้มากกว่าชุดฤดูกาล 2024/25 อยู่ 15 ประตู ซึ่งเป็นผลต่างที่ชัดเจนที่สุดในรอบสามฤดูกาล ผลงานเกมรับมีความคงเส้นคงวากว่า โดยมีประตูที่เสียไป 43 ประตูทั้งในฤดูกาล 2022/23 และ 2024/25
ตารางการแข่งขันและสถิติโปรแกรมแข่งของเอซี มิลาน แสดงให้เห็นว่าความยากของโปรแกรมแข่งขัน ความถี่ของนัดเตะ และรอบการแข่งขันส่งผลต่อผลการแข่งขันอย่างไรบ้าง ปฏิทินการแข่งขันฤดูกาล 2024/25 มีนัดที่ลงเล่นอย่างเป็นทางการ 55 นัดในสี่รายการแข่งขัน ฤดูกาลแข่งขันเซเรียอา ในปี 2024/25 คว้าชัยชนะ 18 นัดและเสมอ 9 นัด เมื่อเทียบกับชนะ 22 นัดและเสมอ 9 นัดในฤดูกาล 2023/24 ผลการแข่งขันมีความผันผวนอย่างหนักในฟุตบอลรอบแพ้คัดออก โดยคว้าถ้วยรางวัลจากการเอาชนะยูเวนตุส และอินเตอร์ในริยาด แต่กลับต้องตกรอบเพลย์ออฟเมื่อเจอกับเฟเยนูร์ด ช่วงฟอร์มตกในเดือนกุมภาพันธ์และมีนาคมทำให้สโมสรตามหลังพื้นที่ท็อปโฟร์ไกลเกินกว่าจะกู้สถานการณ์กลับมาได้ การวิเคราะห์เชิงสถิติจะชั่งน้ำหนักเรื่องความเหนื่อยล้า การเดินทาง และการหมุนเวียนผู้เล่นควบคู่ไปกับฟอร์มการเล่นล้วนๆ หน้า ตารางการแข่งขันและโปรแกรมแข่งของเอซี มิลาน ฉบับสมบูรณ์จะแสดงรายการการแข่งขันลีกที่กำลังจะมาถึงทุกนัด
โปรแกรมการแข่งขันช่วงท้ายฤดูกาล 2024/25 ของเอซี มิลาน ในเซเรียอา แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
บันทึกการแข่งขันของเอซี มิลาน (2024/25 ห้านัดสุดท้ายในเซเรียอา)
| วันที่ | รายการแข่งขัน | คู่แข่ง | สนามแข่งขัน | ผลการแข่งขัน |
|---|---|---|---|---|
| 27-04-25 | เซเรียอา | เวเนเซีย | สตาดิโอ ปิแอร์ ลุยจิ เปนโซ | 2 : 0 |
| 05-05-25 | เซเรียอา | เจนัว | ซาน ซิโร่ | 3 : 1 |
| 09-05-25 | เซเรียอา | โบโลนญ่า | ซาน ซิโร่ | 3 : 1 |
| 18-05-25 | เซเรียอา | โรม่า | สตาดิโอ โอลิมปิโก | 1 : 3 |
| 24-05-25 | เซเรียอา | มอนซา | ซาน ซิโร่ | 2 : 0 |
สถิติขุมกำลังนักเตะของเอซี มิลาน สะท้อนถึงแนวทางแท็กติกของแซร์โจ้ คอนไซเซา หลังการเข้ามาคุมทีมในช่วงปลายเดือนธันวาคม 2024 คอนไซเซาเน้นย้ำเรื่องความเข้มข้นสูงยามไม่มีบอล จุดกระตุ้นการเพรสซิ่งที่ดุดัน และการโจมตีโดยตรงเข้าสู่พื้นที่ว่างด้านข้าง รูปแบบการเล่นสลับระหว่าง 4-2-3-1 และแนวรับสามคน ซึ่งช่วยให้เตโอ แอร์กน็องเดซมีอิสระมากขึ้นในการเติมเกมรุก พูลิซิชนำเป็นดาวซัลโวของทีมด้วยผลงาน 11 ประตู 7 แอสซิสต์ และลงสนามไป 34 นัดที่ลงสนาม ไรน์เดอร์สบวกเพิ่มอีก 10 ประตูและ 4 แอสซิสต์ ส่วนเลเอาทำไป 8 ประตู เลเอาสร้างโอกาสจากการจ่ายบอลสำคัญ 62 ครั้ง โฟฟานาชนะการสกัดบอล (แทกเกิล) 62 ครั้ง และพาฟโลวิชทำสถิติการตัดบอลไป 41 ครั้ง
สถิติขุมกำลังนักเตะของเอซี มิลาน แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| ผู้เล่น | ประตู | แอสซิสต์ | นัดที่ลงสนาม | จ่ายบอลสำคัญ | ชนะการเข้าสกัด | การตัดบอล |
|---|---|---|---|---|---|---|
| คริสเตียน พูลิซิช | 11 | 7 | 34 | 55 | 15 | 5 |
| ติจจานี ไรน์เดอร์ส | 10 | 4 | 37 | 48 | 34 | 18 |
| ราฟาเอล เลเอา | 8 | 8 | 35 | 62 | 14 | 3 |
| เตโอ แอร์กน็องเดซ | 3 | 4 | 33 | 30 | 36 | 22 |
| ยูสซูฟ โฟฟานา | 1 | 2 | 34 | 20 | 62 | 30 |
| สตราฮินยา พาฟโลวิช | 1 | 0 | 28 | 6 | 28 | 41 |
สถิติการส่งบอลของเอซี มิลาน แสดงให้เห็นว่าผู้เล่นคนใดเป็นตัวขับเคลื่อนเกมและสร้างสรรค์โอกาสในฤดูกาล 2024/25 โดย ปาฟโลวิช นำเป็นอันดับหนึ่งของทีมด้วยสถิติ 63.8 การส่งบอลต่อแมตช์ ด้วยความแม่นยำ 91.5% ขณะที่ กับเบีย ทำสถิติความแม่นยำในการจ่ายบอลดีที่สุดในบรรดาตัวจริงสม่ำเสมอที่ 92.3% ด้าน โฟฟานา เติมเกมด้วยสถิติ 58.6 การส่งบอลต่อแมตช์ จากตำแหน่งมิดฟิลด์ตัวรับ และ เลเอา ทำแอสซิสต์สูงสุดในทีมที่ 8 ครั้ง
สถิติการส่งบอลของผู้เล่นของเอซี มิลาน แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| ผู้เล่น | การส่งบอลต่อแมตช์ | ความแม่นยำในการส่งบอล | แอสซิสต์ |
|---|---|---|---|
| สตราฮินยา ปาฟโลวิช | 63.8 | 91.5% | 0 |
| มัตเตโอ กับเบีย | 61.4 | 92.3% | 1 |
| ยูสซูฟ โฟฟานา | 58.6 | 90.8% | 2 |
| ทิยานี ไรน์เดอร์ส | 54.2 | 90.1% | 4 |
| เตโอ แอร์น็องเดซ | 49.1 | 86.2% | 4 |
| ราฟาเอล เลเอา | 31.5 | 79.8% | 8 |
สถิติการมีส่วนร่วมกับประตูของเอซี มิลาน รวมจำนวนประตูและแอสซิสต์เข้าด้วยกันเพื่อจัดอันดับอิมแพกต์โดยรวมของผู้เล่นแนวรุกแต่ละคนในฤดูกาล 2024/25 โดย พูลิซิช นำเป็นอันดับหนึ่งของทีมด้วยการมีส่วนร่วม 18 ประตู จากผลงาน 11 ประตู และ 7 แอสซิสต์ ตามมาด้วย เลเอา ที่ทำไป 8 ประตู กับ 8 แอสซิสต์ รวมมีส่วนร่วม 16 ประตู ส่วน ไรน์เดอร์ส ยิงเพิ่มอีก 10 ประตู จากแดนกลาง ซึ่งเป็นสถิติดีที่สุดในอาชีพค้าแข้งของเขาในเซเรียอา และ เตโอ แอร์น็องเดซ ติดท็อปโฟร์ด้วยการมีส่วนร่วม 7 ประตู จากตำแหน่งแบ็กซ้าย
สถิติการมีส่วนร่วมกับประตูของผู้เล่นของเอซี มิลาน แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| ผู้เล่น | ประตู | แอสซิสต์ | การมีส่วนร่วมในการทำประตู |
|---|---|---|---|
| คริสเตียน พูลิซิช | 11 | 7 | 18 |
| ราฟาเอล เลเอา | 8 | 8 | 16 |
| ทิยานี ไรน์เดอร์ส | 10 | 4 | 14 |
| เตโอ แอร์น็องเดซ | 3 | 4 | 7 |
สถิติการยิงประตูของเอซี มิลาน ติดตามปริมาณการยิงและคุณภาพการจบสกอร์ตลอดฤดูกาล 2024/25 ในเซเรียอา โดย พูลิซิช นำทัพด้วยสถิติ 2.9 โอกาสยิงต่อเกม และยิงทั้งหมด 98 ครั้ง ซึ่งอัตราการเปลี่ยนเป็นประตู 11.2% จาก 11 ประตู ทำให้เขากลายเป็นตัวจบสกอร์ที่ไว้ใจได้มากที่สุดของสโมสร ด้าน เลเอา มีสถิติ 2.8 โอกาสยิงต่อเกม และทำได้ 8 ประตู ขณะที่ ไรน์เดอร์ส มีสถิติ 2.0 โอกาสยิงต่อเกม และทำได้ 10 ประตู พร้อมอัตราการเปลี่ยนเป็นประตูที่สูงที่สุดในบรรดาตัวจริงสม่ำเสมอ
สถิติการยิงของผู้เล่นของเอซี มิลาน แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| ผู้เล่น | โอกาสยิงต่อเกม | โอกาสยิงทั้งหมด | ประตู | อัตราการเปลี่ยนเป็นประตู |
|---|---|---|---|---|
| คริสเตียน พูลิซิช | 2.9 | 98 | 11 | 11.2% |
| ราฟาเอล เลเอา | 2.8 | 95 | 8 | 8.4% |
| ทิยานี ไรน์เดอร์ส | 2.0 | 74 | 10 | 13.5% |
| ซานติอาโก คิเมเนซ | 2.6 | 42 | 5 | 11.9% |
สถิติเกมรับของเอซี มิลาน ระบุรายชื่อผู้เล่นที่มีผลงานโดดเด่นของทีมในด้านการสกัดบอล (แทกเกิล) การตัดบอล การแย่งบอลกลับมาครอง และการบล็อกบอล ในฤดูกาล 2024/25 โดย โฟฟานา ครองอันดับหนึ่งของทีมด้วยสถิติ 2.8 การเข้าสกัดต่อแมตช์ และ 1.2 การตัดบอลต่อแมตช์ รวมถึงแย่งบอลกลับมาครองได้ 175 ครั้ง ทางด้าน เตโอ แอร์น็องเดซ ทำสถิติ 1.6 การเข้าสกัดต่อแมตช์ จากตำแหน่งแบ็กซ้าย ขณะที่ ปาฟโลวิช ทำสถิติ 1.9 การตัดบอลต่อแมตช์ ในฤดูกาลแรกของเขากับสโมสร และ กับเบีย นำเป็นอันดับหนึ่งด้านการบล็อกบอลที่ 31 ครั้ง
สถิติผู้เล่นเกมรับของเอซี มิลาน แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| ผู้เล่น | การเข้าสกัดต่อแมตช์ | การตัดบอลต่อแมตช์ | แย่งบอลกลับมาครอง | การบล็อกบอล |
|---|---|---|---|---|
| ยูสซูฟ โฟฟานา | 2.8 | 1.2 | 175 | 11 |
| เตโอ แอร์น็องเดซ | 1.6 | 0.9 | 128 | 9 |
| สตราฮินยา ปาฟโลวิช | 1.3 | 1.9 | 120 | 22 |
| มัตเตโอ กับเบีย | 1.1 | 1.6 | 112 | 31 |
บรรดานักเตะยอดเยี่ยมของเอซี มิลาน เป็นผู้นำในหมวดหมู่ผลงานหลักประจำฤดูกาล 2024/25 โดย พูลิซิช จบฤดูกาลด้วยการเป็นดาวซัลโวสูงสุดในลีกที่ 11 ประตู ขณะที่ เลเอา นำเป็นอันดับหนึ่งในตารางแอสซิสต์ที่ 8 ครั้ง ไรน์เดอร์ส สร้างมาตรฐานอันยอดเยี่ยมในแดนกลาง และ พาฟโลวิช ก้าวขึ้นมาเป็นกองหลังที่ไว้ใจได้มากที่สุด แมญ็อง เก็บได้ 10 คลีนชีตในลีก และรับหน้าที่สวมปลอกแขนกัปตันทีมหลังจาก ดาวิเด คาลาเบรีย ย้ายออกไปในเดือนมกราคม ทางด้าน ฟรานเชสโก คามาร์ดา ก็ยังคงพัฒนาฝีเท้าอย่างต่อเนื่องในฐานะดาวรุ่งพุ่งแรงที่สุดจากอคาเดมีของสโมสร
นักเตะยอดเยี่ยมของเอซี มิลาน แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| หมวดหมู่ | ผู้เล่น |
|---|---|
| ดาวซัลโวสูงสุด | คริสเตียน พูลิซิช (11 ประตู) |
| ผู้ทำแอสซิสต์สูงสุด | ราฟาเอล เลเอา (8 แอสซิสต์) |
| กองกลางยอดเยี่ยม | ทิยานี ไรน์เดอร์ส |
| กองหลังยอดเยี่ยม | สตราฮินยา พาฟโลวิช |
| ผู้รักษาประตูยอดเยี่ยม | ไมค์ แมญ็อง |
| คลีนชีต | 11 (จำนวนประตูรวมของทีม, เซเรียอา) |
| ผู้เล่นที่ได้คะแนนเรตติ้งสูงสุด | ทิยานี ไรน์เดอร์ส |
| นักเตะดาวรุ่งพรสวรรค์ | ฟรานเชสโก คามาร์ดา |
| กัปตันทีม | ไมค์ แมญ็อง |
สถิติการค้าแข้งของผู้เล่นเอซี มิลาน สรุปข้อมูล นัดที่ลงสนาม, ประตู และเกียรติประวัติสำหรับ สกอร์ หลักของ ทีม เมื่อสิ้นสุด ฤดูกาล 2024/25 โดย เมญอง, เตโอ แอร์กน็องเดซ และ เลเอา คือกลุ่มผู้เล่นที่เชื่อมโยงมาจาก ทีม ชุดคว้าแชมป์สคูเด็ตโตเมื่อ ฤดูกาล 2021/22 ทั้งนี้ เลเอา ยิงได้ (ประตู) 70 ประตู ให้กับ สโมสร ซึ่งเป็น สถิติ จำนวนประตูรวม สูงสุดในขุมกำลังชุดปัจจุบัน ขณะที่ พูลิซิช และ ไรน์เดอร์ส ต่างลงเล่นไปราว 100 นัดที่ลงเล่น ตลอดสอง ฤดูกาล ด้าน โฟฟานา ลงเล่นครบ ฤดูกาล แรกหลังจากย้ายมาจาก โมนาโก
สถิติการค้าแข้งของนักเตะ เอซี มิลาน แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| ผู้เล่น | ตำแหน่ง | เอซี มิลาน นัดที่ลงสนาม | เอซี มิลาน ประตู | เอซี มิลาน แอสซิสต์ | ฤดูกาลที่อยู่กับสโมสร | ประเดิมสนามทีมชุดใหญ่ | เซเรียอา แชมป์ | เรตติ้งฤดูกาล |
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| ไมค์ เมญอง | GK | 176 | 0 | 1 | 4 | 2021 | 1 | 7.05 |
| เตโอ แอร์กน็องเดซ | LB | 262 | 33 | 41 | 6 | 2019 | 1 | 6.88 |
| ราฟาเอล เลเอา | LW | 258 | 70 | 61 | 6 | 2019 | 1 | 7.12 |
| คริสเตียน พูลิซิช | ปีกขวา | 101 | 32 | 22 | 2 | 2023 | 0 | 7.28 |
| ติยานี ไรน์เดอร์ส | CM | 101 | 19 | 12 | 2 | 2023 | 0 | 7.32 |
| ยูสซูฟ โฟฟานา | กองกลางตัวรับ | 47 | 1 | 3 | 1 | 2024 | 0 | 6.98 |
คะแนนความสามารถผู้เล่นของเอซี มิลาน เป็นการเปรียบเทียบผลงานในแต่ละ การแข่งขัน โดยใช้เกณฑ์คะแนนเต็ม 10 ตลอด ฤดูกาล 2024/25 ของ เซเรียอา ซึ่ง ไรน์เดอร์ส ทำคะแนนเฉลี่ยสูงสุดที่ 7.32 จาก 37 นัดที่ลงเล่น ใน ลีก ตามมาด้วย พูลิซิช ที่ 7.28 นำหน้า เลเอา ที่ได้ 7.12 และ เมญอง ที่ได้ 7.05 ขณะที่คะแนนเฉลี่ยของทั้ง ทีม อยู่ที่ 6.82 ซึ่งเป็นตัวเลขที่ลดลงเนื่องจากผลงานที่ไม่สม่ำเสมอในช่วงกลาง ฤดูกาล โดย เอแมร์ซอน รอยัล มีคะแนนเฉลี่ยต่ำที่สุดในบรรดาผู้เล่นตัวจริงสม่ำเสมอที่ 6.41 ทั้งนี้ การประเมินคะแนนมาจากเกณฑ์คะแนนเต็ม 10 ที่ครอบคลุมโปรแกรม ลีก ทั้งหมด 38 นัด
คะแนนความสามารถผู้เล่นของเอซี มิลาน แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| ผู้เล่น | คะแนนเฉลี่ย | จำนวนนัดที่ลงเล่น |
|---|---|---|
| ติยานี ไรน์เดอร์ส | 7.32 | 37 |
| คริสเตียน พูลิซิช | 7.28 | 34 |
| ราฟาเอล เลเอา | 7.12 | 35 |
| ไมค์ เมญอง | 7.05 | 36 |
| ยูสซูฟ โฟฟานา | 6.98 | 34 |
| เอแมร์ซอน รอยัล | 6.41 | 22 |
| คะแนนเฉลี่ยของทีม | 6.82 | 38 |
สถิติด้านระเบียบวินัยของเอซี มิลาน บันทึกข้อมูล ใบเหลือง/ใบแดง, การฟาวล์ และการถูกไล่ออกตลอด ฤดูกาล 2024/25 โดย โฟฟานา นำเป็นอันดับหนึ่งของทีม ด้วยจำนวน 9 ใบเหลือง และ การทำฟาวล์ต่อเกม 1.55 ครั้ง ซึ่งสะท้อนถึงบทบาทในการแย่งบอลของเขา ด้าน เตโอ แอร์กน็องเดซ ได้รับ 8 ใบเตือน บวกกับอีกหนึ่งใบเหลืองที่สองจากข้อหาพุ่งล้มในเกมเพลย์ออฟยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกที่พบกับเฟเยนูร์ด ซึ่งใบแดง ดังกล่าวทำให้ มิลาน ต้องเหลือผู้เล่นสิบคนในเกมที่จบลงด้วยผล สกอร์ รวม 2-1 ตกเป็นของทีมจากเนเธอร์แลนด์ ส่วน ไรน์เดอร์ส ทำฟาวล์ไป 44 ครั้งจากการวิ่งคุมพื้นที่ทั่วแดนกลาง ทั้งนี้ สโมสร จบ ฤดูกาล ด้วย สถิติ 96 ใบเหลืองของมิลาน จากการลงเล่นในเซเรียอาและยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ร่วมกับอีก 4 ใบแดง รั้งอันดับที่ 12 ในตารางแฟร์เพลย์ของ เซเรียอา
สถิติด้านวินัยของเอซี มิลาน แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| ผู้เล่น | ใบเหลือง | ใบแดง | การทำฟาวล์รวม | การทำฟาวล์ต่อเกม |
|---|---|---|---|---|
| ยูสซูฟ โฟฟานา | 9 | 0 | 53 | 1.55 |
| เตโอ แอร์กน็องเดซ | 8 | 1 | 31 | 0.94 |
| ติยานี ไรน์เดอร์ส | 6 | 0 | 44 | 1.19 |
| สตราฮินยา พาฟโลวิช | 7 | 1 | 36 | 1.29 |
สถิติสนามแข่งขันของเอซี มิลาน เปรียบเทียบผลงานที่ ซาน ซิโร่, เกมเยือน และสนามกลางในฤดูกาล 2024/25 โดยการแข่งขันเกมเหย้าในเซเรียอา ทำสถิติชนะ 10, เสมอ 4 และแพ้ 5 นัด พร้อมมีประตูที่ทำได้ 34 ประตู ส่วนโปรแกรมเกมเยือนในเซเรียอา เก็บผลงานชนะ 8, เสมอ 5 และแพ้ 6 นัด สร้างจำนวนประตูรวม 27 ประตู สำหรับเกมสนามกลางที่ริยาดและโรม ทำสถิติชนะ 2 และเสมอ 0 นัด รวมถึงความพ่ายแพ้ในนัดชิงชนะเลิศโคปปาอิตาเลีย ฟอร์มในบ้านที่เคยมั่นคง ณ ซาน ซิโร่ ดร็อปลงไปต่ำกว่ามาตรฐานของฤดูกาลก่อน ๆ อย่างเห็นได้ชัด ตลาดเดิมพันจึงให้ความสำคัญกับช่องว่างความต่างของผลงานเกมเหย้าและเกมเยือนที่สูสีกันเป็นอย่างมาก
สถิติสนามแข่งขันของเอซี มิลาน แสดงไว้ในตารางด้านล่างนี้
| สถิติ | เกมเหย้า (เซเรียอา) | เกมเยือน (เซเรียอา) | สนามกลาง (ซูเปอร์คัพและนัดชิงโคปปา) |
|---|---|---|---|
| นัดที่ลงเล่น | 19 | 19 | 3 |
| ชนะ | 10 | 8 | 2 |
| เสมอ | 4 | 5 | 0 |
| แพ้ | 5 | 6 | 1 |
| ประตูที่ทำได้ | 34 | 27 | 5 |
สถิติผลงานในรายการแข่งขันของเอซี มิลาน เปรียบเทียบผลงานจากทั้งสี่ทัวร์นาเมนต์ในฤดูกาล 2024/25 โดยในเซเรียอา ทำสถิติชนะ 18 นัดและยิงได้ 61 ประตูจากการลงสนาม 38 นัด ขณะที่ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกเก็บชัยชนะ 5 นัดและทำได้ 15 ประตูจาก 10 นัด รวมถึงเกมที่บุกไปชนะ 3-1 ที่เบร์นาเบว ด้านโคปปาอิตาเลียทำสถิติชนะ 3 นัดและยิง 13 ประตูจาก 5 นัด ไฮไลต์อยู่ที่การคว้าชัยเหนืออินเตอร์ 3-0 ในรอบรองชนะเลิศ ก่อนจะไปปราชัยในนัดชิงให้กับ โบโลนญ่า ส่วนซูเปอร์ค็อปปา อิตาเลียนา คือรายการเดียวที่คว้าโทรฟี่มาครองได้ในฤดูกาลนี้ จากการคัมแบ็กคว้าชัยชนะสองนัดรวดที่ริยาด
สถิติผลงานตามรายการแข่งขันของเอซี มิลาน แสดงไว้ในตารางด้านล่างนี้
| รายการแข่งขัน | นัดที่ลงเล่น | ประตู | ชนะ |
|---|---|---|---|
| เซเรียอา | 38 | 61 | 18 |
| ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก | 10 | 15 | 5 |
| โคปปาอิตาเลีย | 5 | 13 | 3 |
| ซูเปอร์ค็อปปา อิตาเลียนา | 2 | 5 | 2 |
| จำนวนประตูรวม | 55 | 94 | 28 |
เอซี มิลาน มีพัฒนาการอันยาวนานในหน้าประวัติศาสตร์ จากสโมสรฟุตบอลและคริกเก็ตที่ก่อตั้งโดยชาวอังกฤษพลัดถิ่นในปีที่ก่อตั้ง 1899 ก้าวขึ้นมาเป็นหนึ่งในสโมสรที่ประสบความสำเร็จสูงสุดของยุโรป เฮอร์เบิร์ต คิลพิน และ อัลเฟรด เอ็ดเวิร์ดส์ ร่วมกันก่อตั้ง มิลาน ฟุตบอล แอนด์ คริกเก็ต คลับ ขึ้นเมื่อวันที่ 16 ธันวาคม 1899 และทีมก็สามารถคว้าแชมป์ลีกอิตาลีสมัยแรกมาครองได้ใน 1901 ประตูมากมายของ กุนนาร์ นอร์ดาห์ล ในยุค 1950 และการสร้างสรรค์เกมของ จันนี ริเวรา ในยุค 1960 ได้วางรากฐานให้ทีมก้าวสู่ยุคโมเดิร์นอันยิ่งใหญ่ ยุคที่ ซิลวิโอ แบร์ลุสโคนี เข้ามาเป็นเจ้าของสโมสรตั้งแต่ปี 1986 ได้มอบทุนสนับสนุนยุคทองของ อาร์ริโก ซาคคี และ ฟาบิโอ คาเปลโล จนนำไปสู่การคว้าแชมป์ยูโรเปียนคัพติดต่อกัน รวมถึงสถิติไร้พ่าย 58 นัดในเซเรียอา จากนั้น คาร์โล อันเชล็อตติ พาทีมคว้าแชมป์ยุโรปเพิ่มเติมในฤดูกาล 2003 และ 2007 ก่อนที่สโมสรจะเข้าสู่ช่วงสร้างทีมใหม่อันยาวนานในยุค 2010 แชมป์สคูเด็ตโตฤดูกาล 2021/22 ภายใต้การคุมทีมของ สเตฟาโน ปิโอลี ได้ยุติการรอคอยแชมป์ลีกอันยาวนานถึง 11 ปี แชมป์ยุโรป 7 สมัยและแชมป์ เซเรียอา อีก 19 สมัยคือแกนหลักของ ประวัติศาสตร์เอซี มิลาน ขณะที่แชมป์สโมสรโลก 4 สมัยก็ยิ่งเพิ่มความยิ่งใหญ่ให้กับ สถิติเอซี มิลาน โดยรวม ทุกยุคสมัยต่างร่วมจารึก สถิติเอซี มิลาน หน้าใหม่ลงในมรดกที่ทรงคุณค่าที่สุดแห่งหนึ่งของวงการฟุตบอล
เอซี มิลาน ได้เข้าร่วมทุกรายการแข่งขันระดับเมเจอร์ทั้งในประเทศและยุโรปที่สโมสรจากอิตาลีสามารถลงเล่นได้ พร้อมทั้งคว้าถ้วยรางวัลมาครองได้เกือบทั้งหมด โดยมี เซเรียอา เป็นแกนกลางความสำเร็จ จากการคว้าแชมป์ลีก 19 สมัยนับตั้งแต่ปี 1901 ด้านโกปปาอีตาเลียคว้าแชมป์มาได้ 5 สมัย และซูแปร์โกปปาอีตาเลียนาอีก 8 สมัย ซึ่งครั้งล่าสุดเกิดขึ้นในเดือนมกราคม 2025 ในเวทียุโรป สโมสรคว้าแชมป์ยูโรเปียนคัพ 7 สมัย, คัพวินเนอร์สคัพ 2 สมัย และยูฟ่าซูเปอร์คัพ 5 สมัย มิลานเคยลงเล่นในยูฟ่าคัพและ ยูโรปาลีก ในฤดูกาลที่ไม่ได้เล่นฟุตบอลยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกโดยเข้าถึงรอบก่อนรองชนะเลิศ ยูโรปาลีก ในปี 2024 นอกจากนี้ยังคว้าแชมป์อินเตอร์คอนติเนนตัลคัพ 3 สมัย และคลับ บอลโลก ในปี 2007 เติมเต็มคอลเลกชันแชมป์ระดับโลกครบ 4 รายการ
เอซี มิลาน ลงเล่นเกมเซเรียอา ไปเกือบ 3,000 นัดนับตั้งแต่ระบบลีกแบบตารางเดี่ยวเริ่มขึ้นในปี 1929 สโมสรโลดแล่นอยู่บนลีกสูงสุดมาโดยตลอดยกเว้นเพียงสองฤดูกาล หลังจากการตกชั้นในปี 1980 และ 1982 การแข่งขันโกปปาอีตาเลียหลายร้อยนัดตลอดกว่าเจ็ดทศวรรษของรายการนี้ช่วยเพิ่มยอดรวมดังกล่าว ขณะที่ฟุตบอลยุโรปเพิ่มเกมนัดทางการอีกหลายร้อยนัด นับตั้งแต่แคมเปญยูโรเปียนคัพครั้งแรกในฤดูกาล 1955/56 จนถึงปัจจุบัน เฉพาะฤดูกาล 2024/25 เพียงฤดูกาลเดียว มีเกมนัดทางการถึง 55 นัดจาก 4 รายการแข่งขัน ยอดรวมนี้ยังคงเพิ่มขึ้นทุกปีจากโปรแกรมการแข่งขันในลีก, บอลถ้วย และระดับทวีป
สถิติ ชนะ-เสมอ-แพ้ โดยรวมของเอซี มิลาน แสดงให้เห็นถึงความเหนือกว่าอย่างชัดเจน โดยสโมสรรั้งอันดับสามในตารางคะแนนตลอดกาลของ เซเรียอา ตามหลัง ยูเวนตุส และอินเตอร์ มิลานเก็บชัยชนะในเกมลีกได้มากกว่าจำนวนนัดที่แพ้อย่างมหาศาลตลอดเวลากว่า 90 ฤดูกาลบนลีกสูงสุด ในแคมเปญ 2024/25 พวกเขาเก็บชัยชนะเพิ่มอีก 28 นัด, เสมอ 11 นัด และแพ้ 16 นัดจากทุกรายการแข่งขัน ทีมของคาเปลโลสร้างสถิติไม่แพ้ใครในเซเรียอา ติดต่อกัน 58 นัดระหว่างปี 1991 ถึง 1993 ซึ่งเป็นสถิติของลีกในเวลานั้น ส่วนทีมชุดคว้าแชมป์ฤดูกาล 2021/22 ปราชัยในลีกไปเพียงสี่นัดเท่านั้น สถิตินี้สะท้อนให้เห็นถึงสโมสรที่คว้าชัยชนะได้มากกว่าครึ่งหนึ่งของเกมนัดทางการทั้งหมดในฤดูกาลยุคปัจจุบันตามมาตรฐานปกติ
เอซี มิลาน ผ่านเข้าไปเล่นในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกผ่านทาง เซเรียอา ด้วยการจบในสี่อันดับแรก โดยมีโควตาอันดับห้าเพิ่มขึ้นมาเมื่อ อิตาลี คว้าโควตาพิเศษผ่านอันดับค่าสัมประสิทธิ์ของยูฟ่า สโมสรชั้นนำของ เซเรียอา จะได้ผ่านเข้าสู่รอบลีกเฟสโดยตรงโดยไม่ต้องเล่นรอบคัดเลือก มิลานกลับคืนสู่รายการแข่งขันนี้ในฤดูกาล 2021/22 หลังห่างหายไปนานถึงเจ็ดฤดูกาล จากการจบอันดับสองในฤดูกาล 2020/21 การคว้าแชมป์ในฤดูกาล 2021/22, อันดับสี่ในฤดูกาล 2022/23 และอันดับสองในฤดูกาล 2023/24 ช่วยให้สโมสรโลดแล่นในรายการแข่งขันระดับท็อปของยุโรปได้ต่อเนื่องถึงสี่ฤดูกาลติดต่อกัน การจบอันดับแปดในฤดูกาล 2024/25 ทำให้สถิติดังกล่าวหยุดลง และส่งผลให้สโมสรไม่ได้ไปเล่นฟุตบอลยุโรปในฤดูกาล 2025/26 การผ่านเข้ารอบของเอซี มิลาน อย่างสม่ำเสมอขึ้นอยู่กับความคงเส้นคงวาตลอด 38 นัดที่ลงเล่นในลีก ช่วงเวลาที่ผ่านมาแสดงให้เห็นว่า ผลงานของเอซี มิลาน เปลี่ยนแปลงได้อย่างรวดเร็วเพียงใดเมื่อมีการเปลี่ยนตัวผู้จัดการทีม ทุกฤดูกาลที่ผ่านการคัดเลือกต่างจารึกหน้า ประวัติศาสตร์เอซี มิลาน บทใหม่บนเวทียุโรป การจบในสี่อันดับแรกยังคงเป็นเส้นทางตรงของสโมสรในการหวนคืนสู่ ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก
อันดับในเซเรียอาที่ทำให้เอซี มิลาน คว้าสิทธิ์ไปเล่นในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกช่วงไม่กี่ปีที่ผ่านมา ได้แก่ การจบรองแชมป์ใน ฤดูกาล 2020/21, แชมป์ในฤดูกาล 2021/22, อันดับสี่ใน ฤดูกาล 2022/23 และ รองแชมป์ใน ฤดูกาล 2023/24 โดยตำแหน่งรองแชมป์ ฤดูกาล 2020/21 ภายใต้การคุม ทีม ของปิโอลี ยุติการห่างหายจาก รายการแข่งขันนี้ของสโมสร นับตั้งแต่ ฤดูกาล 2013/14 ขณะที่แชมป์ฤดูกาล 2021/22 คว้ามาได้ด้วยผลงาน 86 คะแนน เหนือกว่าอินเตอร์ 2 คะแนน ส่วนอันดับ 4 ในฤดูกาล 2022/23 ช่วยการันตีการกลับไปเล่นได้อีกครั้งแม้จะมีช่วงฟอร์มตกกลางฤดูกาล และตำแหน่งรองแชมป์ ฤดูกาล 2023/24 เก็บไปได้ 75 คะแนน พร้อมกับสถิติเกมรุกที่แข็งแกร่งที่สุดของสโมสรในช่วงเวลาดังกล่าว ส่วนการคว้าสิทธิ์ในยุคก่อนหน้านั้นเกิดขึ้นในยุคของอันเชล็อตติ ซึ่งสโมสรจบใน 4 อันดับแรกได้เกือบทุก ฤดูกาล ระหว่างปี 2001 ถึง 2013
ฤดูกาลที่ประสบความสำเร็จมากที่สุดของเอซี มิลาน ในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกคือ 1988/89, 1989/90, 1993/94, 2002/03 และ 2006/07 ซึ่งทั้งห้า ฤดูกาล ล้วนจบลงด้วยการชูถ้วยแชมป์ โดยทีมของซาคคีถล่มสเตอัว บูคาเรสต์ 4-0 ในรอบชิงชนะเลิศปี 1989 ที่บาร์เซโลนาหลังจากชนะเรอัล มาดริด ในรอบรองชนะเลิศ 5-0 จากนั้นประตูของแฟรงก์ ไรจ์การ์ด ช่วยให้ทีมชนะ เบนฟิก้า 1-0 ที่เวียนนาในปี 1990 ส่งผลให้มิลานเป็น สโมสร ล่าสุดที่ป้องกันแชมป์ยูโรเปียนคัพได้สำเร็จก่อนหน้า เรอัล มาดริด ในปี 2017 ขณะที่ทีมของคาเปลโลไล่ต้อน บาร์เซโลนา 4-0 ที่เอเธนส์ในปี 1994 ด้านขุมกำลังของอันเชล็อตติ ชนะ การดวลจุดโทษกับ ยูเวนตุส ในปี 2003 และ ชนะ ลิเวอร์พูล 2-1 ที่เอเธนส์ในปี 2007 ส่วนแชมป์ในปี 1963 และ 1969 ภายใต้การคุมทัพของเนเรโอ ร็อคโค นับเป็นจุดเริ่มต้นประวัติศาสตร์ยุโรปของสโมสร
เอซี มิลาน เผชิญกับความท้าทายในการคว้าสิทธิ์ลุยยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกอันเนื่องมาจากแรงกดดันทางการเงิน การเปลี่ยนแปลงเจ้าของสโมสรและฟอร์มการเล่นในลีกที่ขาดความสม่ำเสมอเป็นเวลานาน โดย สโมสร พลาดการลงเล่นถึงเจ็ด ฤดูกาล ติดต่อกันระหว่าง ฤดูกาล 2014/15 ถึง 2020/21 นอกจากนี้ยูฟ่ายังสั่งตัดสิทธิ์มิลานจาก ยูโรปาลีก ใน ฤดูกาล 2019/20 จากการทำผิดกฎความยุติธรรมทางการเงิน ขณะที่การเป็นเจ้าของ สโมสร ได้เปลี่ยนมือจากแบร์ลุสโกนีไปสู่กลุ่มทุนจีนในปี 2017 ก่อนจะตกเป็นของเอลเลียตต์ แมเนจเมนต์ในปี 2018 และปิดท้ายด้วยเรดเบิร์ด แคปิตอลในปี 2022 การเปลี่ยนผู้จัดการ ทีม บ่อยครั้ง ซึ่งรวมถึงการใช้ผู้จัดการทีมสองคนในฤดูกาล 2024/25 ส่งผลกระทบต่อความเสถียรของขุมกำลัง และการจบอันดับแปดใน ฤดูกาล 2024/25 ได้แสดงให้เห็นว่าโอกาสคว้าสิทธิ์สามารถหลุดลอยไปได้อย่างรวดเร็วเพียงใดในการแข่งขันที่เข้มข้นของเซเรียอา
คุณสามารถค้นหาผลงานของทีมเอซี มิลาน ได้ใน 4 ขั้นตอน ผ่านแหล่งข้อมูลที่เป็นทางการและเชื่อถือได้ ขั้นแรก ให้เปิดเว็บไซต์อย่างเป็นทางการของเอซี มิลาน ซึ่งมีการเผยแพร่รายงานการแข่งขัน ผลสกอร์สุดท้าย และรายชื่อผู้เล่นตัวจริงสำหรับทุกตารางการแข่งขัน ขั้นที่สอง เข้าชมเว็บไซต์ของ เซเรียอา เพื่อดูผลการแข่งขันในลีก ตารางคะแนนปัจจุบัน และสถิติประจำฤดูกาล ขั้นที่สาม ตรวจสอบเว็บไซต์ของยูฟ่าเพื่อดูผลสกอร์การแข่งขันระดับยุโรป ตารางคะแนนรอบลีก และสายการแข่งขันรอบน็อคเอาท์ สุดท้าย ใช้แพลตฟอร์มสถิติฟุตบอลเพื่อเปรียบเทียบผลการแข่งขันระหว่างฤดูกาลต่างๆ และวิเคราะห์แนวโน้มฟอร์มการเล่น แต่ละแหล่งข้อมูลช่วยให้คุณตรวจสอบ ผลการแข่งขันของเอซี มิลาน ได้อย่างชัดเจน และช่วยติดตาม แมตช์เอซี มิลาน จากฤดูกาลหนึ่งสู่อีกฤดูกาลหนึ่งได้อย่างมีประสิทธิภาพ
ทีมที่เอซีมิลาน เคยลงแข่งขันด้วยในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก มีรายชื่อดังต่อไปนี้
ชัยชนะครั้งยิ่งใหญ่ที่สุดในวงการฟุตบอลของเอซี มิลาน รวมถึงการถล่มอินเตอร์ 6-0 ในเซเรียอา เมื่อเดือนพฤษภาคม 2001 ซึ่งเป็นผลต่างประตูที่ขาดลอยที่สุดในประวัติศาสตร์ของศึกดาร์บี เดลลา มาดอนนินา ชัยชนะ 5-0 เหนือ เรอัล มาดริด ในรอบรองชนะเลิศยูโรเปียนคัพปี 1989 และชัยชนะ 4-0 ในรอบชิงชนะเลิศปี 1989 และ 1994 ติดทำเนียบค่ำคืนยุโรปที่ยิ่งใหญ่ที่สุดของสโมสร การบุกชนะอินเตอร์ 3-0 ในศึกโคปปา อิตาเลีย รอบรองชนะเลิศ เมื่อเดือนเมษายน 2025 ก็เป็นอีกหนึ่งไฮไลต์ดาร์บียุคหลัง ส่วนความพ่ายแพ้ยับเยินที่สุดประกอบด้วยการแพ้คาบ้าน 6-1 ต่อ ยูเวนตุส ในปี 1997 และความพ่ายแพ้ 5-0 ที่ อตาลันต้า ในเดือนธันวาคม 2019 ด้าน เดปอร์ติโบ ลา โกรุญญา ชนะ 4-0 ในปี 2004 พลิกสถานการณ์จากการตามหลัง 4-1 ในนัดแรกของรอบก่อนรองชนะเลิศ และการแพ้ ลิเวอร์พูล ในรอบชิงชนะเลิศปี 2005 หลังนำอยู่ 3-0 ในช่วงพักครึ่ง ยังคงเป็นค่ำคืนที่เจ็บปวดที่สุดในประวัติศาสตร์สโมสร
การแข่งขันที่สำคัญที่สุดในประวัติศาสตร์ของเอซี มิลาน รวมถึงรอบชิงชนะเลิศยูโรเปียนคัพปี 1963, รอบชิงชนะเลิศปี 1989 ที่ บาร์เซโลนา และรอบชิงชนะเลิศปี 1994 ที่เอเธนส์ สองประตูของอัลตาฟินีที่ยิงใส่ เบนฟิก้า ที่เวมบลีย์ ทำให้มิลานกลายเป็นสโมสรอิตาลีทีมแรกที่คว้าแชมป์ยูโรเปียนคัพ ชัยชนะ 4-0 เหนือสเตอัว บูคาเรสต์ ในปี 1989 จุดชนวนยุคทองแห่งการครองความยิ่งใหญ่ในยุโรปของซัคคี ชัยชนะ 4-0 เหนือ บาร์เซโลนา ในปี 1994 สถาปนาทีมของคาเปลโลให้เป็นหนึ่งในทีมที่ยิ่งใหญ่ที่สุดตลอดกาล ชัยชนะปี 2007 เหนือ ลิเวอร์พูล ที่เอเธนส์ถือเป็นการล้างแค้นจากอิสตันบูล และชัยชนะ 3-0 ที่ ซาสซูโอโล่ ในเดือนพฤษภาคม 2022 ปิดฉากการคว้าสคูเด็ตโตสมัยที่ 19 พร้อมยุติการรอคอยนาน 11 ปี
แฟนบอลสามารถติดตามชมการแข่งขันสดของเอซี มิลาน ได้ผ่านทางผู้ถือลิขสิทธิ์ถ่ายทอดสดอย่างเป็นทางการ แพลตฟอร์มของสโมสรเอง และบริการรายงานผลการแข่งขันสด ผู้ถือลิขสิทธิ์ เซเรียอา จะถ่ายทอดสดทุกตารางการแข่งขันในลีกตามภูมิภาคที่ได้รับอนุญาต พันธมิตรของยูฟ่าถ่ายทอดสดแมตช์ยุโรปไปทั่วโลก ส่วน มิลาน ทีวี และแอปพลิเคชันทางการของสโมสรจะนำเสนอข่าวสาร ไฮไลต์ และคอนเทนต์วันแข่งขัน บริการรายงานผลการแข่งขันสดจะอัปเดตประตู ใบเหลือง/ใบแดง และรายชื่อผู้เล่นตัวจริงตามสถานการณ์ในเกม หน้า การแข่งขันสด พร้อมส่งมอบการอัปเดตแบบทันทีสำหรับทุกตารางการแข่งขันของเอซี มิลาน
นักเตะยุคปัจจุบันของเอซี มิลาน เป็นการผสมผสานระหว่างสตาร์ระดับนานาชาติ แข้งที่เซ็นสัญญามาจากลีกยุโรปขนาดเล็ก และดาวรุ่งจากอะคาเดมีที่กำลังผลักดันตัวเองเพื่อโอกาสลงเล่นในทีมชุดใหญ่ รูปแบบการเสริมทัพปรับเปลี่ยนไปเน้นการดึงตัวผู้เล่นอายุน้อย รวมถึง ไรน์เดอร์ส จากอาแซด อัลค์มาร์ และ โฟฟานา จาก โมนาโก ขณะที่ผลผลิตจากอะคาเดมีอย่าง คามาร์ดา และ ดาวิเด บาร์เตซากี ช่วยเพิ่มขุมกำลังเชิงลึกที่เป็นเด็กปั้นของสโมสร การผสมผสานนี้หล่อหลอมความทะเยอทะยานของสโมสรในการกลับคืนสู่จุดสูงสุดของ เซเรียอา และ ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก
รายชื่อผู้เล่นที่เป็นตัวแทนของยุคปัจจุบันแห่ง เอซี มิลาน มีดังต่อไปนี้
ยอดผู้เล่นที่ดีที่สุดของเอซี มิลาน ล้วนเป็นเหล่านักเตะระดับตำนานผู้สร้างเอกลักษณ์ให้กับสไตล์การเล่นของสโมสรและพาทีมคว้าถ้วยรางวัลรายการใหญ่ที่สุดมาครอง โดยทุกรายชื่อด้านล่างนี้ได้ผสมผสานทักษะเฉพาะตัวอันยอดเยี่ยมเข้ากับความสำเร็จในการคว้าแชมป์ภายใต้เสื้อแข่งของทัพรอสโซเนรี
รายชื่อผู้เล่นที่ดีที่สุดในประวัติศาสตร์สโมสรของเอซี มิลาน มีดังต่อไปนี้
เหล่าผู้เล่นของเอซี มิลาน ที่ได้รับการยอมรับในระดับนานาชาติต่างคว้ารางวัลส่วนบุคคลระดับสูงสุดของโลกฟุตบอลมาครองได้ขณะลงเล่นให้กับสโมสร การคว้ารางวัลบัลลงดอร์ส่งให้แต่ละชื่อก้าวขึ้นเป็นนักเตะที่ดีที่สุดในโลก ณ เวลานั้น
รายชื่อผู้เล่นของเอซี มิลาน ที่ได้รับการยอมรับในระดับนานาชาติ มีดังต่อไปนี้
ดาวซัลโวสูงสุดของเอซี มิลาน ในฟุตบอลระดับสโมสรนานาชาติประกอบด้วย โชเซ อัลตาฟินี ซึ่งทำไป 14 ประตูในศึกยูโรเปียนคัพ ฤดูกาล 1962/63 สร้างสถิติยิงประตูสูงสุดในฤดูกาลเดียวที่ยืนยาวมานานหลายทศวรรษ ด้านเชฟเชนโกสร้างสถิติในฟุตบอลยุโรปยุคใหม่ได้อย่างยอดเยี่ยมที่สุด โดยยิงประตูได้อย่างถล่มทลายตลอดการค้าแข้ง 2 ช่วงเวลา และยิงจุดโทษตัดสินพาทีมชนะในนัดชิงชนะเลิศปี 2003 ขณะที่ฟิลิปโป อินซากี ยิงคนเดียว 2 ประตูในนัดชิงชนะเลิศปี 2007 ที่พบกับ ลิเวอร์พูล และติดทำเนียบหนึ่งในกองหน้าตัวจบสกอร์ที่อันตรายที่สุดของรายการแข่งขัน ส่วนกาก้ายิงไป 10 ประตูในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกฤดูกาล 2006/07 พร้อมคว้าตำแหน่งดาวซัลโวของทีมในแคมเปญที่ทีมก้าวไปคว้าแชมป์ สำหรับทุกรายการแข่งขัน นอร์ดาห์ลรั้งตำแหน่งดาวซัลโวตลอดกาลของสโมสรด้วยจำนวน 221 ประตู นำหน้าเชฟเชนโกที่ทำได้ 175 ประตู ซึ่งเหล่าผู้ทำประตูชั้นนำเหล่านี้ต่างมีสถิติร่วมกันในการยิงประตูสำคัญตัดสินเกมบนรอบการแข่งขันที่ยิ่งใหญ่ที่สุดของยุโรป
สถิติของเอซี มิลาน เผยให้เห็นทีมที่มีคุณภาพในเกมรุกริมเส้นอย่างแท้จริง การควบคุมการส่งบอลที่เหนียวแน่น และความไม่สม่ำเสมอซึ่งเป็นเส้นแบ่งระหว่างค่ำคืนแห่งการคว้าแชมป์กับอันดับในลีกที่ย่ำแย่ ผลงานการทำประตูในเกมรุกลดลงเหลือ 61 ประตูในลีกในฤดูกาล 2024/25 ซึ่งลดลงจาก 76 ประตูในฤดูกาลก่อนหน้า การจัดการเกมรับยังคงที่อยู่ที่ 43 ประตูที่เสีย ทว่าคลีนชีตยังคงเป็นเรื่องยากยามเจอกับคู่แข่งระดับท็อป ตัวเลขการครองบอลและการส่งบอล ซึ่งนำโดยการครองบอล 55.4% ในเซเรียอา แสดงให้เห็นทีมที่คุมเกมเหนือกว่าทีมที่อ่อนชั้นกว่าได้ แต่กลับมีปัญหาในการเจาะแนวรับที่เหนียวแน่น ข้อมูลการสร้างสรรค์ประตูชี้ว่า เลเอา, พูลิซิช และ ไรน์เดอร์ส คือขุมกำลังหลักในการสร้างโอกาส สถิติเอซี มิลาน ล่าสุดจัดให้สโมสรอยู่ในอันดับที่ต่ำกว่า นาโปลี, อินเตอร์ และ อตาลันต้า ในแง่ของผลงานในลีก เมื่อเทียบกันแบบฤดูกาลต่อฤดูกาล สถิติเอซี มิลาน แสดงให้เห็นการร่วงลงอย่างรวดเร็วจาก 2023/24 สู่ 2024/25 ทั้งในแง่ของคะแนนและประตู ข้อมูลเชิงลึกของ การวิเคราะห์เอซี มิลาน ตอกย้ำถึงทีมที่สามารถเอาชนะทีมชั้นนำระดับหัวแถวได้ในวันที่ฟอร์มเข้าฝัก ดังเช่นในเกมกับ เรอัล มาดริด และ อินเตอร์
สถิติที่เน้นย้ำถึงจุดแข็งทางฟุตบอลของเอซี มิลาน คือผลงานการเล่นเกมรุกริมเส้น, ผลการแข่งขันในนัดสำคัญ และการคุมเกมด้วยการส่งบอล เลเอา และ พูลิซิช ทำผลงานรวมกันในการมีส่วนร่วมในการทำประตูในลีกไปถึง 34 ประตู ในฤดูกาล 2024/25 มิลาน เอาชนะ เรอัล มาดริด ได้ถึง 3-1 ใน มาดริด, ชนะ ยูเวนตุส และ อินเตอร์ ในศึก ซูแปร์กอปปา รวมถึงชนะ อินเตอร์ 3-0 ในศึก โกปปา อิตาเลีย ความแม่นยำในการส่งบอลที่ 86.8% ในเซเรียอา จัดอยู่ในอันดับท็อป 5 ของลีก ชัยชนะจากการพลิกกลับมาแซงนำ รวมถึงรอบชิงชนะเลิศ ซูแปร์กอปปา ที่เอาชนะ 3-2 หลังจากตามหลัง 2-0 แสดงให้เห็นถึงความแข็งแกร่งด้านสภาพจิตใจในการแข่งขันแบบนัดเดียวรู้ผล จุดแข็งแต่ละด้านเหล่านี้ส่งผลโดยตรงต่อผลการแข่งขันและตลาดการเดิมพันแบบทั้งสองทีมทำประตู (BTTS)
เอซี มิลาน ถือเป็นหนึ่งในสโมสรที่ประสบความสำเร็จมากที่สุดในยุโรป โดยคว้าแชมป์ยูโรเปียนคัพ มาแล้วถึง 7 สมัย เป็นรองเพียง เรอัล มาดริด ที่ทำได้ 15 สมัยเท่านั้น ตามมาด้วยลิเวอร์พูล และบาเยิร์น มิวนิค ที่คว้าแชมป์ทีมละ 6 สมัย ขณะที่ บาร์เซโลนา มีอยู่ 5 สมัย ตำแหน่งแชมป์สโมสรโลก 4 สมัยของ มิลาน ยังจัดอยู่ในอันดับสูงสุดของวงการฟุตบอล ผลงานในลีกช่วงหลังยังตามหลังทีมชั้นนำของ พรีเมียร์ลีก และลาลีกา ทั้งในด้านจำนวนประตูและคะแนน โมเดลทางการเงินของสโมสรภายใต้การบริหารของ เรดเบิร์ด มุ่งเน้นไปที่การเซ็นสัญญานักเตะอายุน้อย ซึ่งสร้างความแตกต่างจากทีมที่ทุ่มเงินก้อนโตที่สุดในยุโรป การผสมผสานระหว่างประวัติศาสตร์อันยิ่งใหญ่และการสร้างทีมขึ้นมาใหม่เป็นตัวกำหนดสถานะปัจจุบันของ มิลาน ท่ามกลางบรรดาทีมชั้นนำของยุโรป
คุณสามารถค้นหาสถิติและการวิเคราะห์ทีมเอซี มิลาน โดยละเอียดได้ 5 ช่องทาง ประการแรก เปิดเว็บไซต์ เซเรียอา เพื่อดูข้อมูลลีกอย่างเป็นทางการ ซึ่งรวมถึงประตู, สถิติยิงทั้งหมด และข้อมูลด้านระเบียบวินัย ประการที่สอง เข้าชมเว็บไซต์ ยูฟ่า เพื่อดูสถิติการแข่งขันระดับยุโรปและข้อมูลผู้เล่น ประการที่สาม ตรวจสอบเว็บไซต์ทางการของเอซี มิลาน เพื่อติดตามข่าวสารทีม, รายงานอาการบาดเจ็บ และการวิเคราะห์หลังจบการแข่งขัน ประการที่สี่ ศึกษาจากแพลตฟอร์มข้อมูลขั้นสูงเพื่อดูค่าความน่าจะเป็นในการทำประตู (xG), การจ่ายบอลขึ้นหน้าเพื่อทำเกมรุก และการเล่นเกมรับ ประการสุดท้าย นำสถิติตลอดทั้งฤดูกาลมาเปรียบเทียบเคียงข้างกันเพื่อวัดการเปลี่ยนแปลงระหว่างแต่ละฤดูกาล
เอซี มิลาน ถือเป็นสโมสรที่ประสบความสำเร็จมากกว่าในประวัติศาสตร์ฟุตบอลยุโรป แม้ว่าผลงานในประเทศช่วงหลังจะเป็นรอง ลิเวอร์พูล เอฟซี มิลาน คว้าแชมป์ยูโรเปียนคัพ 7 สมัย เมื่อเทียบกับ ลิเวอร์พูล ที่ได้ไป 6 สมัย ทั้งสองสโมสรเคยพบกันในรอบชิงชนะเลิศ 2 ครั้ง โดย ลิเวอร์พูล ชนะจุดโทษในปี 2005 และ มิลาน เอาชนะ 2-1 ในปี 2007 ทางฝั่ง ลิเวอร์พูล คว้าแชมป์ พรีเมียร์ลีก ในฤดูกาล 2024/25 ในขณะที่ มิลาน จบอันดับ 8 ในเซเรียอา โดยที่ ลิเวอร์พูล บุกไปชนะ 3-1 ที่ ซาน ซิโร่ ในการแข่งขันรอบลีกฤดูกาล 2024/25 เสริมสถิติที่เคยเอาชนะได้ทั้งสองนัดในรอบกลุ่มของฤดูกาล 2021/22 สถิติการพบกันโดยตรงแสดงให้เห็นว่าช่องว่างในช่วงหลังของการเป็นคู่ปรับกับ ลิเวอร์พูล เอฟซี นั้นขยายกว้างขึ้นมากเพียงใด
สถิติฟุตบอลของเอซี มิลาน ช่วยวิเคราะห์ผลงานของทีมได้โดยการให้ข้อมูลบริบทที่วัดผลได้ ทั้งในเรื่องของผลการแข่งขัน ฟอร์ม และข้อมูลขุมกำลังก่อนเริ่มตารางการแข่งขันแต่ละนัด ผลการแข่งขันในอดีตเผยให้เห็นว่าทีมทำผลงานอย่างไรเมื่อเจอกับคู่ปรับเฉพาะราย เช่น อินเตอร์ และ ยูเวนตุส ฟอร์มช่วงหลังจะเปิดเผยถึงช่วงที่ปืนฝืดและข้อผิดพลาดในเกมรับที่ส่งผลต่อการแข่งขันนัดถัดไป ความพร้อมของขุมกำลัง โดยเฉพาะ เลเอา, พูลิซิช และ เมญอง ส่งผลกระทบอย่างมากต่อผลงานที่คาดหวัง ข้อมูลเชิงแท็กติก ซึ่งรวมถึงแผนการเล่นและความเข้มข้นในการเพรสซิ่ง แสดงให้เห็นว่าโค้ชจัดแท็กติกรับมือคู่แข่งแต่ละทีมอย่างไร การวิเคราะห์คู่แข่งช่วยเติมเต็มภาพรวมให้สมบูรณ์ด้วยข้อมูลฟอร์ม ประตู และสถิติการพบกัน การ แทงบอลเอซี มิลาน ที่รอบคอบเริ่มต้นจากตัวเลขเหล่านี้มากกว่าการพึ่งพาแค่ชื่อเสียง เทคนิคแทงบอล ที่น่าเชื่อถือจะผสานข้อมูลเหล่านี้เข้ากับรายงานข่าวความพร้อมของทีมที่ได้รับการยืนยันแล้ว การตรวจเช็ก สถิติเอซี มิลาน ก่อนเริ่มการแข่งขันจะช่วยให้เห็นความคุ้มค่าชัดเจนยิ่งขึ้นในตลาดผู้ชนะการแข่งขัน แฮนดิแคป และประตู ส่วน สถิติฟุตบอล บน UFABET ได้รวบรวมฟอร์ม อัตราต่อรอง และข้อมูลการแข่งขันทั้งหมดไว้ในมุมมองเดียว
แฟนบอลสามารถติดตามการแข่งขันนัดต่อไปของเอซี มิลาน ได้ผ่านช่องทางทางการของสโมสร ผู้ถ่ายทอดสดที่ได้รับลิขสิทธิ์ และแพลตฟอร์มรายงานผลบอลสด เว็บไซต์และแอปพลิเคชันของเอซี มิลาน มีการระบุเวลาคิกออฟ สนามแข่งขัน และการประกาศรายชื่อผู้เล่น เว็บไซต์ของ เซเรียอา และยูฟ่ายืนยันวันแข่งและการเลื่อนโปรแกรมต่างๆ ผู้ถ่ายทอดสดดำเนินการถ่ายทอดสดทุกนัดในพื้นที่ที่ได้รับลิขสิทธิ์ หน้าผลบอลสดบันทึกข้อมูลประตู ใบเหลือง/ใบแดง และการเปลี่ยนตัวแบบเรียลไทม์ ขณะที่บัญชีโซเชียลมีเดียของสโมสรจะปล่อยรายชื่อตัวจริงประมาณหนึ่งชั่วโมงก่อนเริ่มการแข่งขัน
สถิติของเอซี มิลาน บ่งบอกจุดแข็งของทีมผ่านการขึ้นเกมรุกริมเส้นและผลงานในนัดสำคัญ รวมถึงชี้ให้เห็นจุดอ่อนจากฟอร์มในลีกที่ขาดความสม่ำเสมอและการทำคะแนนหลุดมือในการเจอกับทีมที่เป็นรอง การสร้างโอกาสจำนวนมากจากเลเอาและพูลิซิชยืนยันถึงคุณภาพการเล่นริมเส้น ผลเสมอและความพ่ายแพ้ต่อทีมระดับกลางตารางเผยให้เห็นการขาดการควบคุมในนัดที่มิลานถูกคาดหมายว่าจะชนะ ข้อมูลอาการบาดเจ็บและโทษแบนแสดงให้เห็นว่าเกมรับพึ่งพาเมญองและคู่เซนเตอร์แบ็กตัวจริงมากเพียงใด ตัวเลขการเพรสซิงชี้ชัดว่ากองหน้ามีส่วนช่วยทีมมากพอหรือไม่เมื่อไม่มีบอล จุดอ่อนแต่ละด้านล้วนเพิ่มข้อมูลเชิงลึกสำหรับตลาด HDP และผลเสมอ
ข้อมูลการแข่งขันที่ช่วยเปรียบเทียบ เอซี มิลาน กับคู่แข่งประกอบด้วยฟอร์มล่าสุด ผลการพบกัน ประตูต่อเกม และค่า xG ฟอร์มการเล่นล่าสุดแสดงให้เห็นว่าฝั่งใดลงเล่นในตารางการแข่งขันด้วยโมเมนตัมที่ดีกว่า สถิติการพบกันเผยให้เห็นรูปแบบการเล่นในเกมดาร์บี้แมตช์อย่างมิลานดาร์บี้และการพบกับ ยูเวนตุส ประตูที่ทำได้และเสียต่อเกมช่วยประเมินความสมดุลระหว่างเกมรุกและเกมรับ ค่า xG บ่งบอกว่าผลการแข่งขันสอดคล้องกับคุณภาพในการสร้างโอกาสหรือไม่ ขณะที่สถิติแยกเกมเหย้าและเกมเยือนช่วยเพิ่มบริบทที่ลึกซึ้งยิ่งขึ้นในทุกตารางการแข่งขัน
สถิติการแข่งขันของเอซี มิลาน มีการเปลี่ยนแปลงตลอดทั้งเกม โดยปรับจากการเซตเกมอย่างเป็นระบบในครึ่งแรกไปสู่การเล่นเกมรุกริมเส้นที่รวดเร็วและตรงเป้าหมายในช่วงท้ายเกม ซึ่งผลการแข่งขันและการเปลี่ยนตัวผู้เล่นเป็นตัวขับเคลื่อนการเปลี่ยนแปลงในแต่ละช่วง ทีมเริ่มต้นด้วยการต่อบอลอย่างอดทนเพื่อทดสอบรูปเกมของคู่แข่งผ่านไรน์เดอร์สและโฟฟานา การเลี้ยงบอลและการเปิดบอลของเลเอากลายเป็นอาวุธหลักเมื่อทีมต้องเร่งทวงประตูในช่วงท้าย ผู้เล่นสำรองอย่างฆิเมเนซและแทมมี อับราฮัม ทำประตูสำคัญจากการลงมาเป็นตัวสำรองในฤดูกาล 2024/25 การขึ้นนำทำให้ทีมถอยลงไปตั้งรับลึกและหันมาเล่นจังหวะโต้กลับมากขึ้น ราคาค่าน้ำสดมีความผันผวนอย่างรุนแรงตามทุกประตูที่เกิดขึ้น ใบแดง และการปรับเปลี่ยนแผนการเล่น
แฟนบอลสามารถเข้าถึงข้อมูลการแข่งขันของเอซี มิลาน บน UFABET ได้ผ่าน 5 ขั้นตอน ขั้นตอนแรก สมัครสมาชิกบัญชีผู้ใช้และดำเนินการยืนยันตัวตนให้เสร็จสมบูรณ์ ขั้นตอนที่สอง เข้าสู่ระบบและเปิดไปยังหมวดหมู่ฟุตบอลจากเมนูหลัก ขั้นตอนที่สาม เลือกกัลโชเซเรียอา หรือรายการแข่งขันฟุตบอลถ้วยยุโรปที่เกี่ยวข้อง เพื่อค้นหาตารางแข่งนัดถัดไปของเอซี มิลาน ขั้นตอนที่สี่ ศึกษาฟอร์มการเล่น, สถิติการพบกัน และสถิติของทีมบนหน้าการแข่งขัน ขั้นสุดท้าย เปรียบเทียบราคาในตลาดที่เปิดให้บริการ รวมถึงผลผู้ชนะประจำแมตช์, สกอร์รวม (สูง/ต่ำ) และราคาต่อรอง (แฮนดิแคป) ก่อนตัดสินใจเลือกวางเดิมพัน
เอซี มิลาน ทำผลงานได้ต่ำกว่าเป้าหมายในเซเรียอา ฤดูกาล 2024/25 โดยจบอันดับที่แปดด้วยผลงานชนะ 18 เสมอ 9 และแพ้ 11 จาก 38 นัดที่ลงเล่น ทีมยิงได้ 61 ประตู และเสีย 43 ประตู คิดเป็นผลต่างประตูได้เสีย +18 ประตู โดยพูลิซิชเป็นดาวซัลโวสูงสุดของสโมสรในลีกที่จำนวน 11 ประตู ด้านฟอร์มในบ้านที่ ซาน ซิโร่ เก็บชัยชนะได้ 10 นัด จาก 19 นัดที่ลงเล่น ซึ่งถือเป็นผลงานที่น่าผิดหวังตามมาตรฐานของสโมสร ส่วนผลงานเกมเยือนอยู่ที่ชนะ 8 เสมอ 5 และแพ้ 6 โดยคะแนนรวม 63 คะแนนนั้นน้อยกว่าที่เคยทำได้ 75 คะแนนในฤดูกาล 2023/24 อยู่ 12 คะแนน อันดับดังกล่าวทำให้มิลานพลาดการคว้าโควตาไปเล่นฟุตบอลยุโรปใน เซเรียอา
ตำแหน่งของเอซี มิลานในตารางคะแนนเซเรียอาคืออันดับที่แปด จากตารางคะแนนสุดท้ายประจำฤดูกาล 2024/25 โดยเก็บได้ 63 คะแนนจาก 38 นัดที่ลงเล่น จำนวนประตูรวมดังกล่าวทำให้สโมสรมีคะแนนตามหลังทีมแชมป์อย่างนาโปลีอยู่ 19 คะแนน โดยลาซิโอและฟิออเรนติน่าจบฤดูกาลเหนือกว่ามิลานเพียงนิดเดียวด้วยจำนวน 65 คะแนนเท่ากัน มิลานมีคะแนนตามหลังทีมอันดับสี่อย่างยูเวนตุสและโควตาสุดท้ายของยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกอยู่เจ็ดคะแนน การจบอันดับดังกล่าวทำให้สถิติจบอันดับในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกติดต่อกันสี่ฤดูกาลต้องสิ้นสุดลง คะแนนและผลงานการพบกันตัดสินทุกตำแหน่งใน ตารางคะแนนเซเรียอา
เอซี มิลานเก็บได้ 63 คะแนนในเซเรียอาฤดูกาล 2024/25 จาก 38 นัดที่ลงเล่น ผลงานรวมนี้มาจากการชนะ 18 นัดและเสมอ 9 นัด คิดเป็นค่าเฉลี่ย 1.66 คะแนนต่อนัด ขุมกำลังชุดฤดูกาล 2023/24 ทำค่าเฉลี่ย 1.97 คะแนนต่อนัดระหว่างเส้นทางสู่อันดับสอง ส่วนทีมชุดฤดูกาล 2022/23 ทำค่าเฉลี่ย 1.84 คะแนนต่อนัดและจบอันดับสี่ ค่าเฉลี่ยในฤดูกาล 2024/25 ถือเป็นสถิติต่ำสุดของสโมสรนับตั้งแต่ฤดูกาล 2015/16
ผลงานของเอซี มิลานในเซเรียอาฤดูกาล 2024/25 ถือว่าต่ำกว่านาโปลีและอินเตอร์เป็นอย่างมาก โดยจบฤดูกาลด้วยการมีคะแนนตามหลังทีมแชมป์ 19 คะแนน และตามหลังทีมรองแชมป์ 18 คะแนน นาโปลีคว้าแชมป์ด้วยผลงาน 82 คะแนนภายใต้การคุมทีมของอันโตนิโอ คอนเต ซึ่งเฉือนชนะอินเตอร์ที่มี 81 คะแนนไปเพียงหนึ่งคะแนนเท่านั้น จำนวน 63 คะแนนของมิลานทำให้สโมสรอยู่อันดับแปด หลุดจากพื้นที่ฟุตบอลยุโรป อินเตอร์ยิงประตูในเกมลีกตลอดทั้งฤดูกาลได้มากกว่ามิลาน ทว่ามิลานก็สามารถเอาชนะคู่ปรับร่วมเมืองรายนี้ได้ในศึกซูแปร์กอปปา รอบชิงชนะเลิศ 3-2 รวมถึงโกปปา อิตาเลีย รอบรองชนะเลิศ นัดที่สอง 3-0 ช่องว่างที่ตามหลังนาโปลีนั้นมีสาเหตุหลักมาจากเกมรับ เนื่องจากทีมแชมป์เสียประตูน้อยกว่าอย่างเห็นได้ชัด ผลการแข่งขันในการเจอกับสองทีมหัวตารางส่งผลอย่างยิ่งต่ออันดับตารางคะแนนสุดท้าย
สถิติทีมเอซี มิลาน
สถิติทีมเอซี มิลาน ชี้วัดทั้งประสิทธิภาพของเกมรุก การจัดระเบียบเกมรับ การครองบอล และความแม่นยำในการส่งบอล ในศึก…