สถิติฟุตบอลของลิโอเนล เมสซี ระบุว่าทำได้ 933 ประตูทางการจาก 1,178 นัดที่ลงสนาม ทั้งในนาม บาร์เซโลนา, ปารีส แซงต์-แชร์กแมง, อินเตอร์ ไมอามี และอาร์เจนตินา ตั้งแต่ปี 2004 ถึง 2026 สถิติฟุตบอลของลิโอเนล เมสซี บันทึกผลงาน 778 นัดที่ลงสนาม และ 672 ประตูให้ บาร์เซโลนา, 75 นัดที่ลงสนาม และ 32 ประตูให้ ปารีส แซงต์-แชร์กแมง, 118 นัดที่ลงสนาม และ 104 ประตูให้ อินเตอร์ ไมอามี และ 207 นัดที่ลงสนาม และ 125 ประตูให้ อาร์เจนตินา เมสซี เล่นในตำแหน่งกองหน้า ดังนั้นในข้อมูลจึงบันทึกสถิติคลีนชีตและ การเซฟ เป็นศูนย์ อาร์เจนตินา คว้าแชมป์ 2022 บอลโลก ภายใต้การเป็นกัปตันทีมของ เมสซี และในทัวร์นาเมนต์ปี 2026 ทำได้แปดประตูและสี่แอสซิสต์ รางวัลบัลลงดอร์แปดสมัย สถิติยอดรวมแอสซิสต์ และอัตราการทำประตูให้กับอินเตอร์ ไมอามี ยังคงมีอิทธิพลต่อการวิเคราะห์เชิงคาดการณ์ในการ แทงบอล

สถิติฟุตบอลของลิโอเนล เมสซี แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| หมวดหมู่ | ทีม หรือ การแข่งขัน | นัดที่ลงสนาม | ประตู | คลีนชีต | การเซฟ |
|---|---|---|---|---|---|
| สโมสร | บาร์เซโลนา (2004 ถึง 2021) | 778 | 672 | 0 | 0 |
| สโมสร | ปารีส แซงต์-แชร์กแมง (2021 ถึง 2023) | 75 | 32 | 0 | 0 |
| สโมสร | อินเตอร์ ไมอามี (2023 ถึงปัจจุบัน) | 118 | 104 | 0 | 0 |
| รวมระดับสโมสร | นัดที่ลงเล่นทางการในระดับสโมสรชุดใหญ่ | 971 | 808 | 0 | 0 |
| ระดับทีมชาติ | อาร์เจนตินา (2005 ถึง 2026) | 207 | 125 | 0 | 0 |
| รายการแข่งขัน | ฟุตบอลโลก (2006 ถึง 2026) | 34 | 21 | 0 | 0 |
| จำนวนประตูรวม ตลอดอาชีพค้าแข้ง | นัดที่ลงเล่นทางการในระดับชุดใหญ่ | 1,178 | 933 | 0 | 0 |
| ข้อมูลการแข่งขัน | นัดชิงชนะเลิศ 2022 ฟุตบอลโลก, อาร์เจนตินา 3 ถึง 3 ฝรั่งเศส (4 ถึง 2 ในการดวลจุดโทษ) | 1 | 2 | 0 | 0 |
| ข้อมูลการแข่งขัน | นัดชิงชนะเลิศ 2026 ฟุตบอลโลก, อาร์เจนตินา 0 ถึง 1 สเปน (ต่อเวลาพิเศษ) | 1 | 0 | 0 | 0 |
| ข้อมูลการแข่งขัน | สิงหาคม 29, 2026, อินเตอร์ ไมอามี 7 ถึง 1 ซีเอฟ มอนทรีออล | 1 | 4 | 0 | 0 |
บาร์เซโลนา คว้าแชมป์ 10 ลาลีกา และยูฟ่าแชมเปี้ยนส์ลีก 4 สมัยในยุคของ เมสซี โดย เมสซี ยิงได้ 73 ประตูจาก 60 นัดที่ลงเล่น ในฤดูกาล 2011-2012 ซึ่งเป็นสถิติสูงสุดของสโมสรในยุโรป อินเตอร์ ไมอามี คว้าแชมป์ 2025 เอ็มแอลเอส คัพ และ เมสซี ได้รับเกียรติเป็นผู้เล่นทรงคุณค่าของลีกในปี 2024 และ 2025 อาร์เจนตินา เข้าถึงรอบชิงชนะเลิศ 2026 ฟุตบอลโลก และแพ้หนึ่งต่อศูนย์ให้กับ สเปน ในช่วงต่อเวลาพิเศษ เมสซี ประกาศอำลาทีมชาติเมื่อวันที่ สิงหาคม 31, 2026 ผลงานในช่วงหลังจึงเน้นไปที่ อินเตอร์ ไมอามี เป็นหลัก
สถิติของลิโอเนล เมสซี อยู่ที่ 933 ประตูอย่างเป็นทางการในระดับชุดใหญ่ จากการลงเล่น 1,178 นัดที่ลงสนาม ระหว่างปี 2004 ถึง 2026 กับสาม สโมสร และ อาร์เจนตินา โดย บาร์เซโลนา ยิงได้ 672 ประตู จาก 778 นัดที่ลงเล่น ซึ่งเป็น จำนวนประตูรวม กับสโมสรที่สูงที่สุดในอาชีพค้าแข้งของเขา ขณะที่ อินเตอร์ ไมอามี ทำเพิ่มได้ 104 ประตู จาก 118 นัดที่ลงเล่น ตั้งแต่ปี 2023 ด้าน อาร์เจนตินา บันทึกไว้ที่ 125 ประตู จาก 207 นัดที่ลงเล่น ในช่วงปี 2005 ถึง 2026 และฟุตบอลโลกหกสมัยทำเพิ่มอีก 21 ประตู จาก 34 นัดที่ลงสนาม ด้วยบทบาทกองหน้าทำให้ คลีนชีต และ การเซฟ อยู่ที่ 0

ปารีส แซงต์-แชร์กแมง ทำเพิ่มได้ 32 ประตู จาก 75 นัดที่ลงเล่น ในช่วงปี 2021 ถึง 2023 สถิติระดับสโมสรรวมอยู่ที่ 971 นัดที่ลงสนาม และ 808 ประตู คิดเป็นอัตราส่วน 0.83 ประตูต่อเกม โดยอัตราส่วนตลอดอาชีพค้าแข้งอยู่ที่ 0.79 ประตูต่อเกม และในปีปฏิทิน 2012 ทำสถิติยิงได้ถึง 91 ประตู ให้กับสโมสรและทีมชาติ ตัวเลข แอสซิสต์ รวมยังยอดเยี่ยมไม่แพ้สถิติการทำประตู โดย แอสซิสต์ตลอดอาชีพ ทะลุเกิน 420 ครั้ง ซึ่งเป็นตัวเลขที่สูงที่สุดในประวัติศาสตร์ฟุตบอล เมสซี ครองสถิติระดับทีมชาติด้วยการทำ 65 แอสซิสต์ และสถิติของ ฟุตบอลโลก ที่ 12 แอสซิสต์ ถ้วยรางวัลในระดับทีม รวมอยู่ที่ 47 รายการ ซึ่งเป็นจำนวนที่มากที่สุดสำหรับ ผู้เล่น ทุกคน โดยทำเนียบแชมป์ประกอบด้วย 2022 ฟุตบอลโลก, แชมป์ โคปาอเมริกา สองสมัย, ยูฟ่า แชมเปี้ยนส์ลีก สี่สมัย, แชมป์ ลาลีกา 10 สมัย และ เอ็มแอลเอส คัพ ปี 2025 ส่วนเกียรติยศส่วนบุคคลรวมถึงรางวัล บัลลงดอร์ สูงสุดเป็นสถิติแปดสมัย, รองเท้าทองคำยุโรปหกสมัย และรางวัลผู้เล่นยอดเยี่ยมของฟุตบอลโลก 2 สมัย
สถิติตลอดอาชีพค้าแข้งของลิโอเนล เมสซี บันทึก สถิติ นัดที่ลงสนาม ให้กับ สโมสร ชุดใหญ่ไว้ 971 นัด และทำได้ 808 ประตู ในระดับ สโมสร ตั้งแต่ 2004 ถึง 2026 โดย บาร์เซโลนา คิดเป็น 778 นัดที่ลงสนาม และ 672 ประตู ตลอด 17 ฤดูกาล ส่วน ปารีส แซงต์-แชร์กแมง เพิ่มไปอีก 75 นัดที่ลงสนาม กับ 32 ประตู ในสอง ฤดูกาล ด้าน อินเตอร์ ไมอามี เพิ่มไป 118 นัดที่ลงสนาม และ 104 ประตู จนถึงเดือนตุลาคม 11, 2026 ขณะที่ นัดที่ลงเล่น ของ อาร์เจนตินา จะแยกอยู่ในตารางระดับทีมชาติต่างหาก ดังนั้น จำนวนประตูรวม ในระดับ สโมสร จึงไม่รวม 207 นัดที่ลงสนาม และ 125 ประตู ดังกล่าว
สถิติตลอดอาชีพค้าแข้งของลิโอเนล เมสซี แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| ทีม | ปี | นัดที่ลงสนาม | ลีก (ประตู) | ระดับทวีป (ประตู) | ฟุตบอลถ้วยและรายการอื่น ๆ (ประตู) | จำนวนประตูรวม |
|---|---|---|---|---|---|---|
| บาร์เซโลนา | 2004 to 2021 | 778 | 474 | 120 | 78 | 672 |
| ปารีส แซงต์-แชร์กแมง | 2021 to 2023 | 75 | 22 | 9 | 1 | 32 |
| อินเตอร์ ไมอามี (ถึง สิงหาคม 29, 2026) | 2023 to 2026 | 111 | 68 | 8 | 22 | 98 |
| อินเตอร์ ไมอามี (สิงหาคม 30 ถึง ตุลาคม 11, 2026) | 2026 | 7 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | 6 |
| รวมระดับสโมสร | 2004 to 2026 | 971 | 564 | 137 | 101 | 808 |
สถิติแยกตามฤดูกาลของลิโอเนล เมสซี ชี้ให้เห็นถึงฟอร์มการเล่นระดับพีกที่สุดกับ บาร์เซโลนา ใน ฤดูกาล 2011 ถึง 2012 ด้วยผลงาน 73 ประตู จาก 60 นัดที่ลงเล่น ส่วนใน ฤดูกาล 2012 ถึง 2013 ยิงได้ (ประตู) 60 ประตู จาก 50 นัดที่ลงเล่น และใน ฤดูกาล 2014 ถึง 2015 ทำได้ 58 ประตู จาก 57 นัดที่ลงเล่น ด้าน อินเตอร์ ไมอามี บันทึกผลงานไว้ 43 ประตู จาก 49 นัดที่ลงเล่น ในปี 2025 ทั้งนี้ ไม่มีข้อมูลจำนวนนาทีที่ลง แข่ง และสถิติคลีนชีต ไม่สามารถนำมาใช้กับผู้เล่นตำแหน่งกองหน้าได้
สถิติแยกตามฤดูกาลของลิโอเนล เมสซี แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| ฤดูกาล | ทีม | นัดที่ลงสนาม | ประตู | นาที | คลีนชีต | การเซฟ |
|---|---|---|---|---|---|---|
| 2004 ถึง 2005 | บาร์เซโลนา | 9 | 1 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| 2005 ถึง 2006 | บาร์เซโลนา | 25 | 8 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| 2006 ถึง 2007 | บาร์เซโลนา | 36 | 17 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| 2007 ถึง 2008 | บาร์เซโลนา | 40 | 16 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| 2008 ถึง 2009 | บาร์เซโลนา | 51 | 38 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| 2009 ถึง 2010 | บาร์เซโลนา | 53 | 47 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| 2010 ถึง 2011 | บาร์เซโลนา | 55 | 53 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| 2011 ถึง 2012 | บาร์เซโลนา | 60 | 73 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| 2012 ถึง 2013 | บาร์เซโลนา | 50 | 60 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| 2013 ถึง 2014 | บาร์เซโลนา | 46 | 41 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| 2014 ถึง 2015 | บาร์เซโลนา | 57 | 58 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| 2015 ถึง 2016 | บาร์เซโลนา | 49 | 41 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| 2016 ถึง 2017 | บาร์เซโลนา | 52 | 54 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| 2017 ถึง 2018 | บาร์เซโลนา | 54 | 45 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| 2018 ถึง 2019 | บาร์เซโลนา | 50 | 51 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| 2019 ถึง 2020 | บาร์เซโลนา | 44 | 31 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| 2020 ถึง 2021 | บาร์เซโลนา | 47 | 38 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| 2021 ถึง 2022 | ปารีส แซงต์-แชร์กแมง | 34 | 11 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| 2022 ถึง 2023 | ปารีส แซงต์-แชร์กแมง | 41 | 21 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| 2023 | อินเตอร์ ไมอามี | 14 | 11 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| 2024 | อินเตอร์ ไมอามี | 25 | 23 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| 2025 | อินเตอร์ ไมอามี | 49 | 43 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| 2026 (ถึง ตุลาคม 11) | อินเตอร์ ไมอามี | 30 | 27 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
สถิติประตูและแอสซิสต์ของลิโอเนล เมสซี แสดงให้เห็นว่าเจ้าตัวทำได้ 933 ประตู ในระดับชุดใหญ่ และทำไปมากกว่า 420 แอสซิสต์ ทั้งในระดับสโมสร และทีมชาติ โดยการแข่งขันของอาร์เจนตินาทำได้ 125 ประตู และ 65 แอสซิสต์ ซึ่งเป็น สถิติ ในวงการฟุตบอลระดับนานาชาติ ส่วน นัดที่ลงเล่นของ บอลโลก ทำได้ 21 ประตู และ 12 แอสซิสต์ ซึ่งนับเป็น สถิติ เช่นกันนับตั้งแต่ 1966 เป็นต้นมา อย่างไรก็ตาม ไม่พบการบันทึกข้อมูล จำนวนประตูรวม แอสซิสต์ระดับ สโมสร แบบแยกตาม ทีม
ข้อมูลประตูและแอสซิสต์ของลิโอเนล เมสซี แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| รายการแข่งขัน | นัดที่ลงเล่น | ประตู | แอสซิสต์ |
|---|---|---|---|
| นัดที่ลงเล่นระดับสโมสร | 971 | 808 | ไม่มีข้อมูล |
| นัดที่ลงเล่น อาร์เจนตินา | 207 | 125 | 65 |
| ฟุตบอลโลก | 34 | 21 | 12 |
| จำนวนประตูรวม ตลอดอาชีพค้าแข้ง | 1,178 | 933 | สูง 420 |
ข้อมูลนัดที่ลงสนามและจำนวนนัดที่ลงเล่นของลิโอเนล เมสซี บันทึกสถิตินัดที่ลงสนามในระดับชุดใหญ่ไว้ 1,178 นัด ตั้งแต่ 2004 ถึง 2026 แบ่งเป็น นัดที่ลงเล่น ใน ลีก จำนวนประตูรวม 650 นัด และนัดที่ลงเล่น ในฟุตบอลถ้วยรวมถึง รายการแข่งขัน อื่นๆ จำนวนประตูรวม 521 นัด ซึ่งบาร์เซโลนามีตัวเลขในระดับ สโมสร สูงที่สุดด้วยจำนวน 520 นัดที่ลงเล่น ในลาลีกา และ 258 นัดในการแข่งฟุตบอลถ้วยและฟุตบอลยุโรป ทั้งนี้ นัดที่ลงเล่นของบาร์เซโลนา บี และ บาร์เซโลนา ซี ไม่ได้ถูกนับรวมในจำนวนประตูรวม
นัดที่ลงสนามและจำนวนนัดที่ลงเล่นของลิโอเนล เมสซี แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| ทีม | นัดที่ลงเล่นในลีกอย่างเป็นทางการ | นัดที่ลงสนามในฟุตบอลถ้วยและรายการแข่งขัน | ไม่ได้ระบุรายละเอียด | จำนวนนัดที่ลงสนามทางการ ทั้งหมด |
|---|---|---|---|---|
| บาร์เซโลนา | 520 | 258 | 0 | 778 |
| ปารีส แซงต์-แชร์กแมง | 58 | 17 | 0 | 75 |
| อินเตอร์ ไมอามี | 72 | 39 | 7 | 118 |
| อาร์เจนตินา | 0 | 207 | 0 | 207 |
| สถิติรวมตลอดอาชีพค้าแข้ง | 650 | 521 | 7 | 1,178 |
ไม่พบการบันทึกข้อมูลจำนวนนาทีที่ลงแข่งและนัดที่ลงเล่นเป็นตัวจริงของลิโอเนล เมสซี โดย จำนวนประตูรวม ของ การแข่งขัน ยืนยันว่ามี 778 นัดที่ลงสนาม สำหรับ บาร์เซโลนา, 75 นัดสำหรับ ปารีส แซงต์-แชร์กแมง, 118 นัดสำหรับ อินเตอร์ ไมอามี และ 207 นัดสำหรับ อาร์เจนตินา ซึ่งใน 2026 บอลโลก มีการลงสนามไปถึงแปด นัดที่ลงสนาม นับเป็นตัวเลขใน รายการแข่งขัน เดียวที่สูงที่สุดตลอดอาชีพค้าแข้งของเขา
ข้อมูลจำนวนนาทีที่ลงแข่งและนัดที่ลงเล่นเป็นตัวจริงของลิโอเนล เมสซี แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| ทีม | จำนวนนัดที่ลงเล่น | การลงเล่นเป็นตัวจริง | นาทีที่ลงเล่น |
|---|---|---|---|
| บาร์เซโลนา | 778 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| ปารีส แซงต์-แชร์กแมง | 75 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| อินเตอร์ ไมอามี | 118 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| อาร์เจนตินา | 207 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
สถิติการค้าแข้งระดับสโมสรของลิโอเนล เมสซี บันทึกสถิตินัดที่ลงสนามในระดับทีมชุดใหญ่ทางการ 971 นัด และยิงได้ 808 ประตูให้กับสโมสรตั้งแต่ปี 2004 ถึง 2026 การลงเล่นในลีกทำได้ 564 ประตูจนถึงเดือนสิงหาคม 29, 2026 การแข่งขันระดับทวีปทำได้ 137 ประตู นำโดย 120 ประตูใน ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ขณะที่ฟุตบอลถ้วยและทัวร์นาเมนต์อื่นๆ ทำได้ 101 ประตู บาร์เซโลนา คิดเป็นจำนวนนัดที่ลงสนาม 778 นัด และยิงได้ 672 ประตูตลอด 17 ฤดูกาลตั้งแต่ปี 2004 ถึง 2021 ใน ลาลีกา ทำได้ 474 ประตูจาก 520 นัดที่ลงเล่น และใน โกปาเดลเรย์ เพิ่มอีก 56 ประตูจาก 80 นัดที่ลงเล่น สโมสรคว้าถ้วยรางวัลเป็นสถิติถึง 34 รายการร่วมกับเมสซี รวมถึงแชมป์ ลาลีกา 10 สมัย และยูฟ่า แชมเปี้ยนส์ลีก 4 สมัย ด้าน ปารีส แซงต์-แชร์กแมง บันทึกสถิตินัดที่ลงสนาม 75 นัด และยิงได้ 32 ประตูตั้งแต่ปี 2021 ถึง 2023 ใน ลีกเอิง ทำได้ 22 ประตูจาก 58 นัดที่ลงเล่น พร้อมช่วยสโมสรคว้าแชมป์ลีก 2 สมัย และโทรเฟเดแชมเปี้ยนส์ลีก ปี 2022 โดยในลีกฤดูกาล 2022 ถึง 2023 ทำไป 16 ประตูและ 16 แอสซิสต์จาก 32 นัดที่ลงเล่น ส่วนอินเตอร์ ไมอามี บันทึกสถิตินัดที่ลงสนาม 118 นัด และยิงได้ 104 ประตูตั้งแต่ปี 2023 ถึงเดือนตุลาคม 11, 2026 สโมสรคว้าแชมป์ลีกส์ คัพ ปี 2023, ซัปพอร์ตเตอร์ส ชิลด์ ปี 2024, เอ็มแอลเอส คัพ ปี 2025 และกัมเปโอเนส คัพ ปี 2026 เมสซีคว้ารางวัลผู้เล่นทรงคุณค่าของเอ็มแอลเอสในปี 2024 และ 2025 โดยการต่อสัญญาของเขามีผลยาวไปจนถึงปี 2028

สถิติของลิโอเนล เมสซี กับบาร์เซโลนา ยืนยันว่าทำได้ 672 ประตู จากการลงสนาม 778 นัด ตลอด 17 ฤดูกาล ตั้งแต่ 2004 ถึง 2021 ใน ลาลีกา ยิงไป 474 ประตู ใน 520 นัด ซึ่งเป็นสถิติของลีก ขณะที่ ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ทำเพิ่มอีก 120 ประตู จาก 149 นัด ช่วงเวลานี้โดดเด่นด้วยสถิติสโมสรในการคว้า 34 แชมป์ และการรับบทบาทกัปตันทีมตั้งแต่ 2018
สถิติของลิโอเนล เมสซี กับบาร์เซโลนา แสดงอยู่ในตารางด้านล่าง
| รายการแข่งขัน | นัดที่ลงสนาม | ประตู |
|---|---|---|
| ลาลีกา | 520 | 474 |
| โกปาเดลเรย์ | 80 | 56 |
| ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก | 149 | 120 |
| ซูเปร์โกปา, ยูฟ่าซูเปอร์คัพ และ สโมสรบอลโลก | 29 | 22 |
| จำนวนประตูรวมอย่างเป็นทางการ | 778 | 672 |
สถิติของลิโอเนล เมสซี กับปารีส แซงต์-แชร์กแมง ยืนยันว่าทำได้ 32 ประตู จากการลงสนาม 75 นัด ตลอดสองฤดูกาลตั้งแต่ 2021 ถึง 2023 ใน ลีกเอิง ทำได้ 22 ประตู จาก 58 นัด โดยในลีกฤดูกาล 2022 ถึง 2023 ทำได้ 16 ประตู และ 16 แอสซิสต์ ใน 32 นัด พร้อมช่วยให้สโมสรคว้าแชมป์ ลีกเอิง ได้สองสมัย ทั้งนี้ ประตูแรกเกิดขึ้นในเกมที่พบกับ แมนเชสเตอร์ ซิตี้ ในศึก ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก
สถิติของลิโอเนล เมสซี กับปารีส แซงต์-แชร์กแมง แสดงอยู่ในตารางด้านล่าง
| รายการแข่งขัน | นัดที่ลงสนาม | ประตู |
|---|---|---|
| ลีกเอิง | 58 | 22 |
| กุปเดอฝรั่งเศส | 2 | 0 |
| ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก | 14 | 9 |
| โทรเฟเดแชมเปี้ยนส์ลีก | 1 | 1 |
| จำนวนประตูรวมอย่างเป็นทางการ | 75 | 32 |
สถิติของลิโอเนล เมสซี กับอินเตอร์ ไมอามี ยืนยันว่าทำได้ 104 ประตู จากการลงสนาม 118 นัด ตั้งแต่ 2023 จนถึงเดือนตุลาคม 11, 2026. โดยในศึก เมเจอร์ลีกซอกเกอร์ ฤดูกาลปกติ ทำได้ 68 ประตู จากการลงสนาม 72 นัด จนถึงเดือนสิงหาคม 29, 2026 สำหรับในฤดูกาล 2025 ทำได้ 29 ประตูในลีก พร้อมคว้าตำแหน่งดาวซัลโว เมเจอร์ลีกซอกเกอร์ การต่อสัญญาใหม่เมื่อวันที่ 23 ตุลาคม 2025 ทำให้ เมสซี จะอยู่กับสโมสรต่อไปจนถึง 2028
สถิติของลิโอเนล เมสซี กับอินเตอร์ ไมอามี แสดงอยู่ในตารางด้านล่าง
| รายการแข่งขัน | นัดที่ลงสนาม | ประตู |
|---|---|---|
| เมเจอร์ลีกซอกเกอร์ ฤดูกาลปกติ | 72 | 68 |
| ยูเอส โอเพนคัพ | 1 | 0 |
| คอนคาเคฟ แชมเปี้ยนส์ลีก คัพ และ ฟีฟ่าคลับเวิลด์คัพ | 12 | 8 |
| ลีกส์คัพ, เมเจอร์ลีกซอกเกอร์ คัพ เพลย์ออฟฟ์ และ กัมเปโอเนสคัพ | 26 | 22 |
| ยอดรวมย่อยถึงเดือนสิงหาคม 29, 2026 | 111 | 98 |
| สิงหาคม 30 ถึง ตุลาคม 11, 2026 | 7 | 6 |
| จำนวนประตูรวมอย่างเป็นทางการ | 118 | 104 |
บันทึกข้อมูลประตูและนัดที่ลงสนามในระดับสโมสรของลิโอเนล เมสซี ยืนยันว่าทำได้ 808 ประตูอย่างเป็นทางการ จากการลงสนามให้ทีมชุดใหญ่ระดับสโมสร 971 นัด ตั้งแต่ 2004 ถึง 2026 โดย บาร์เซโลนา เป็นทีมที่ทำจำนวนประตูรวมได้มากที่สุดที่ 672 ประตู ส่วน อินเตอร์ ไมอามี มีสถิติอัตราส่วนการทำประตูสูงสุดที่ 0.88 ประตูต่อเกม ทั้งนี้ ไม่รวมสถิติจาก บาร์เซโลนา เบ และ บาร์เซโลนา เซ
สถิติการทำประตูและนัดที่ลงสนามในระดับสโมสรของลิโอเนล เมสซี แสดงอยู่ในตารางด้านล่าง
| สโมสร | ปี | นัดที่ลงสนามในเกมการแข่งขันจริง | ประตูอย่างเป็นทางการ |
|---|---|---|---|
| บาร์เซโลนา | 2004 to 2021 | 778 | 672 |
| ปารีส แซงต์-แชร์กแมง | 2021 to 2023 | 75 | 32 |
| อินเตอร์ ไมอามี | 2023 to 2026 | 118 | 104 |
| จำนวนประตูรวม | 2004 to 2026 | 971 | 808 |
บันทึกนัดที่ลงเล่นและการออกสตาร์ตตัวจริงในระดับสโมสรของลิโอเนล เมสซี นั้นไม่มีข้อมูลในบางการแข่งขัน โดยการลงสนามนัดแรกให้ทีมชุดใหญ่ของ บาร์เซโลนา เกิดขึ้นเมื่อวันที่ 16 พฤศจิกายน 2003 ในเกมอุ่นเครื่องกับ เอฟซี ปอร์โต้ ในฐานะตัวสำรองนาทีที่ 75 ด้วยวัย 16 ปี ก่อนจะประเดิมสนามในเกมการแข่งขันอย่างเป็นทางการในวันที่ 16 ตุลาคม 2004
สถิตินัดที่ลงเล่นและการลงเล่นเป็นตัวจริงในระดับสโมสรของลิโอเนล เมสซี แสดงอยู่ในตารางด้านล่าง
| ทีม | จำนวนนัดที่ลงเล่น | ตัวจริง | นัดที่ลงสนามในฐานะตัวสำรอง |
|---|---|---|---|
| บาร์เซโลนา | 778 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| ปารีส แซงต์-แชร์กแมง | 75 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| อินเตอร์ ไมอามี | 118 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| จำนวนประตูรวม สโมสร | 971 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
ข้อมูลถ้วยรางวัลและแชมป์ระดับสโมสรของลิโอเนล เมสซี ยืนยันว่าคว้าไปได้ 41 แชมป์อย่างเป็นทางการตั้งแต่ 2005 ถึง 2026 โดยเป็นผลงานร่วมกับ บาร์เซโลนา ถึง 34 แชมป์ ซึ่งถือเป็นสถิติสโมสร ร่วมกับ ปารีส แซงต์-แชร์กแมง อีก 3 แชมป์ และกับ อินเตอร์ ไมอามี อีก 4 แชมป์ ความสำเร็จกับ บาร์เซโลนา ประกอบด้วย แชมป์ ลาลีกา 10 สมัย และ ยูฟ่า แชมเปี้ยนส์ลีก ลีก อีก 4 สมัย
รายการถ้วยรางวัลและแชมป์ระดับสโมสรของลิโอเนล เมสซี แสดงอยู่ในตารางด้านล่าง
| ทีม | รายการแข่งขัน | แชมป์ที่คว้าได้ | ปีที่ได้แชมป์ |
|---|---|---|---|
| บาร์เซโลนา | ลาลีกา | 10 | 2004 ถึง 2005, 2005 ถึง 2006, 2008 ถึง 2009, 2009 ถึง 2010, 2010 ถึง 2011, 2012 ถึง 2013, 2014 ถึง 2015, 2015 ถึง 2016, 2017 ถึง 2018, 2018 ถึง 2019 |
| บาร์เซโลนา | โกปาเดลเรย์ | 7 | 2009, 2012, 2015, 2016, 2017, 2018, 2021 |
| บาร์เซโลนา | ซูเปร์โกปาเดเอสปัญญา | 7 | 2006, 2009, 2010, 2011, 2013, 2016, 2018 |
| บาร์เซโลนา | ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก | 4 | 2006, 2009, 2011, 2015 |
| บาร์เซโลนา | ยูฟ่าซูเปอร์คัพ | 3 | 2009, 2011, 2015 |
| บาร์เซโลนา | ฟีฟ่าคลับเวิลด์คัพ | 3 | 2009, 2011, 2015 |
| ปารีส แซงต์-แชร์กแมง | ลีกเอิง | 2 | 2022, 2023 |
| ปารีส แซงต์-แชร์กแมง | โทรเฟเดแชมเปี้ยนส์ลีก | 1 | 2022 |
| อินเตอร์ ไมอามี | ลีกส์คัพ | 1 | 2023 |
| อินเตอร์ ไมอามี | ซัพพอร์ตเตอร์ส ชิลด์ | 1 | 2024 |
| อินเตอร์ ไมอามี | เมเจอร์ลีกซอกเกอร์ คัพ | 1 | 2025 |
| อินเตอร์ ไมอามี | กัมเปโอเนสคัพ | 1 | 2026 |
| จำนวนประตูรวม สโมสร | แชมป์อย่างเป็นทางการ | 41 | 2005 to 2026 |
สถิติระดับนานาชาติของลิโอเนล เมสซี บันทึกนัดที่ลงสนามอย่างเป็นทางการ 207 นัด และทำไป 125 ประตูให้กับอาร์เจนตินา ตั้งแต่ปี 2005 ถึง 2026 การประเดิมสนามเกิดขึ้นเมื่ออายุ 18 ปี ในปี 2005 และประตูแรกตามมาในเกมกระชับมิตรปี 2006 ที่พบกับโครเอเชีย ฟุตบอลโลกหกสมัยสร้างผลงาน 21 ประตูและสถิติ 12 แอสซิสต์จากการลงเล่น 34 นัดที่ลงเล่น อาร์เจนตินา คว้าแชมป์โคปาอเมริกา 2021, ฟุตบอลโลก 2022 และโคปาอเมริกา 2024 ภายใต้การนำของกัปตันทีมเมสซี เมสซีประกาศอำลาทีมชาติเมื่อวันที่ 31 สิงหาคม 2026 การแข่งขันอย่างเป็นทางการทำไป 71 ประตูจาก 146 นัดที่ลงสนาม และเกมกระชับมิตรทำไป 54 ประตูจาก 61 นัดที่ลงสนาม เมสซีครองสถิติระดับนานาชาติที่ 65 แอสซิสต์ เหรียญทองโอลิมปิกปี 2008 ได้มาจากทีมอาร์เจนตินา รุ่นอายุไม่เกิน 23 ปี และไม่รวมอยู่ในยอดรวมของทีมชุดใหญ่ ฟุตบอลโลก 2022 สร้างผลงานเจ็ดประตู สามแอสซิสต์ และรางวัลลูกบอลทองคำสมัยที่สอง ฟุตบอลโลก 2026 สร้างผลงานแปดประตู สี่แอสซิสต์ รองเท้าเงิน และลูกบอลเงิน ก่อนจะแพ้สเปน ในรอบชิงชนะเลิศหนึ่งต่อศูนย์ในช่วงต่อเวลาพิเศษ ความพ่ายแพ้ในรอบชิงชนะเลิศก่อนหน้านี้เกิดขึ้นในการพบกับเยอรมนี ในฟุตบอลโลก 2014 และชิลี ในทัวร์นาเมนต์โคปาอเมริกา ปี 2015 และ 2016
สถิติทีมชาติอาร์เจนตินาของ ลิโอเนล เมสซี ยืนยันผลงาน 125 ประตู จากการลงเล่น 207 นัดที่ลงสนาม ระหว่างปี 2005 ถึง 2026 โดยการแข่งขันอย่างเป็นทางการทำได้ 71 ประตู จาก 146 นัดที่ลงสนาม ขณะที่เกมกระชับมิตรทำได้ 54 ประตู จาก 61 นัดที่ลงสนาม สำหรับเหรียญทองโอลิมปิกปี 2008 นั้นเกิดขึ้นกับทีมชุดอายุไม่เกิน 23 ปี จึงไม่ถูกนำมารวมในสถิติชุดใหญ่
สถิติทีมชาติอาร์เจนตินาของ ลิโอเนล เมสซี แสดงไว้ในตารางด้านล่างนี้
| รายการแข่งขัน | นัดที่ลงสนาม | ประตู |
|---|---|---|
| ฟุตบอลโลก | 34 | 21 |
| โคปาอเมริกา | 39 | 14 |
| รอบคัดเลือก, ฟินาลิสซิมา และการแข่งขันอย่างเป็นทางการรายการอื่น | 73 | 36 |
| เกมกระชับมิตรระดับนานาชาติ | 61 | 54 |
| จำนวนประตูรวมอย่างเป็นทางการ | 207 | 125 |
สถิติฟุตบอลโลกของลิโอเนล เมสซี ยืนยันผลงาน 21 ประตู จาก 34 นัดที่ลงเล่น ในทัวร์นาเมนต์หกครั้งตั้งแต่ปี 2006 ถึง 2026 โดยการแข่งขันปี 2022 ใน กาตาร์ ทำได้เจ็ดประตู สามแอสซิสต์ และคว้าแชมป์มาครอง ส่วนการแข่งขันปี 2026 ทำได้แปดประตูและสี่แอสซิสต์ ก่อนจะแพ้ ในนัดชิงชนะเลิศให้กับ สเปน หนึ่งต่อศูนย์ในช่วงต่อเวลาพิเศษ ขณะที่การแข่งขันปี 2014 จบลงด้วยการแพ้ในนัดชิงชนะเลิศให้กับ เยอรมนี ทั้งนี้ สถิติ 12 แอสซิสต์ ตลอดอาชีพในฟุตบอลโลก ถือเป็นการสร้างสถิติใหม่ ซึ่งเติมเต็มประวัติผลงานใน ฟุตบอลโลก ได้อย่างสมบูรณ์แบบ
สถิติฟุตบอลโลกของลิโอเนล เมสซี แสดงอยู่ในตารางด้านล่าง
| ปีที่แข่งขัน | นัดที่ลงสนามในรายการแข่งขัน | ประตูที่ทำได้ในรายการแข่งขัน | แอสซิสต์ในรายการแข่งขัน | ผลงานในรายการแข่งขัน |
|---|---|---|---|---|
| 2006 | 3 | 1 | ไม่มีข้อมูล | รอบก่อนรองชนะเลิศ |
| 2010 | 5 | 0 | ไม่มีข้อมูล | รอบก่อนรองชนะเลิศ |
| 2014 | 7 | 4 | 1 | รองแชมป์ |
| 2018 | 4 | 1 | 2 | รอบ 16 ทีมสุดท้าย |
| 2022 | 7 | 7 | 3 | แชมป์ |
| 2026 | 8 | 8 | 4 | รองแชมป์ |
| จำนวนประตูรวม | 34 | 21 | 12 | 1 แชมป์ |
ข้อมูลประตูและนัดที่ลงสนามในฟุตบอลโลกของ ลิโอเนล เมสซี บันทึกนัดสำคัญตั้งแต่ปี 2006 ถึง 2026 โดยประตูแรกเกิดขึ้นในเกมพบกับ เซอร์เบีย และ มอนเตเนโกร เมื่อวันที่ 16 มิถุนายน 2006 ในวัย 18 ปี ส่วนเกมนัดชิงชนะเลิศปี 2022 กับ ฝรั่งเศส เขาทำได้ 2 ประตู ขณะที่นัดชิงชนะเลิศปี 2026 กับ สเปน จบลงโดยที่เขาทำประตูไม่ได้
ประตูและนัดที่ลงสนามในฟุตบอลโลกของ ลิโอเนล เมสซี แสดงไว้ในตารางด้านล่างนี้
| วันที่ | คู่แข่ง | ยก | ประตู | ผลการแข่งขัน |
|---|---|---|---|---|
| 16 มิถุนายน 2006 | เซอร์เบีย และ มอนเตเนโกร | รอบแบ่งกลุ่ม | 1 | ชนะ 6 ต่อ 0 |
| 2014 | เยอรมนี | รอบชิงชนะเลิศ | 0 | แพ้ 0 ต่อ 1 (ต่อเวลาพิเศษ) |
| 18 ธันวาคม 2022 | ฝรั่งเศส | รอบชิงชนะเลิศ | 2 | 3 ต่อ 3 (ดวลจุดโทษ 4 ต่อ 2) |
| 2026 | สเปน | รอบชิงชนะเลิศ | 0 | แพ้ 0 ต่อ 1 (ต่อเวลาพิเศษ) |
สถิติโคปาอเมริกา ของ ลิโอเนล เมสซี ยืนยันผลงาน 14 ประตู จาก 39 นัดที่ลงเล่น ใน 7 รายการแข่งขัน ตั้งแต่ปี 2007 ถึง 2024 ซึ่งการลงเล่น 39 นัดที่ลงสนาม ถือเป็นสถิติสูงสุดของรายการแข่งขัน โดยในศึก โคปาอเมริกา เซนเตนาริโอ ปี 2016 เขาทำได้ 5 ประตูจาก 5 นัดที่ลงเล่น ส่วนในปี 2021 ทำได้ 4 ประตูพร้อมคว้ารางวัลผู้เล่นยอดเยี่ยม ซึ่ง เมสซี มีส่วนร่วมทั้งยิงและแอสซิสต์ถึง 9 จาก 12 ประตูของ อาร์เจนตินา และการคว้าแชมป์ในปี 2024 ถือเป็นถ้วยรางวัลระดับเมเจอร์ชุดใหญ่ใบที่สาม ภายใต้สถิติ โคปาอเมริกา
สถิติโคปาอเมริกาของลิโอเนล เมสซี แสดงอยู่ในตารางด้านล่าง
| ปีที่แข่งขัน | นัดที่ลงสนามในรายการแข่งขัน | ประตูที่ทำได้ในรายการแข่งขัน | ผลงานในรายการแข่งขัน |
|---|---|---|---|
| 2007 (เอกวาดอร์) | 6 | 2 | รองแชมป์ |
| 2011 (อาร์เจนตินา) | 4 | 0 | รอบก่อนรองชนะเลิศ |
| 2015 (ชิลี) | 6 | 1 | รองแชมป์ |
| 2016 (สหรัฐอเมริกา) | 5 | 5 | รองแชมป์ |
| 2019 (บราซิล) | 6 | 1 | อันดับสาม |
| 2021 (บราซิล) | 7 | 4 | แชมป์ |
| 2024 (สหรัฐอเมริกา) | 5 | 1 | แชมป์ |
| จำนวนประตูรวม | 39 | 14 | 2 แชมป์ |
ข้อมูลประตูและแอสซิสต์ในระดับทีมชาติของ ลิโอเนล เมสซี บันทึกไว้ที่ 125 ประตู และ 65 แอสซิสต์ จาก 207 นัดที่ลงสนาม ให้กับ อาร์เจนตินา โดยจำนวน 65 แอสซิสต์ ถือเป็นสถิติสูงสุดในระดับนานาชาติ สำหรับการลงเล่นในฟุตบอลโลก ทำได้ 21 ประตู และ 12 แอสซิสต์ ขณะที่ข้อมูลการแยกสถิติแอสซิสต์สำหรับ โคปาอเมริกา และนัดอื่นๆ ยังไม่มีการระบุไว้
ประตูและแอสซิสต์ในระดับทีมชาติของลิโอเนล เมสซี แสดงไว้ในตารางด้านล่างนี้
| รายการแข่งขัน | นัดที่ลงสนาม | ประตู | แอสซิสต์ |
|---|---|---|---|
| ฟุตบอลโลก | 34 | 21 | 12 |
| โคปาอเมริกา | 39 | 14 | ไม่มีข้อมูล |
| รอบคัดเลือก, ฟินาลิสซิมา และการแข่งขันอย่างเป็นทางการรายการอื่น | 73 | 36 | ไม่มีข้อมูล |
| เกมกระชับมิตรระดับนานาชาติ | 61 | 54 | ไม่มีข้อมูล |
| จำนวนประตูรวมอย่างเป็นทางการ | 207 | 125 | 65 |
ข้อมูลนัดที่ลงเล่นและลงเล่นเป็นตัวจริงระดับทีมชาติของ ลิโอเนล เมสซี ยืนยันการลงเล่นอย่างเป็นทางการ 207 นัดที่ลงสนาม ระหว่างปี 2005 ถึง 2026 ซึ่งเป็นสถิติติดทีมชาติสูงสุดของ อาร์เจนตินา โดยในศึก บอลโลก ปี 2026 เขาลงเล่นไป 8 นัดที่ลงสนาม และในศึก โคปาอเมริกา ปี 2024 ลงเล่นไป 5 นัดที่ลงสนาม ทั้งนี้ ไม่มีข้อมูลบันทึกรายชื่อผู้เล่นตัวจริงแยกตามรายการแข่งขัน
นัดที่ลงเล่นและลงเล่นเป็นตัวจริงระดับทีมชาติของ ลิโอเนล เมสซี แสดงไว้ในตารางด้านล่างนี้
| ระดับ รายการแข่งขัน | นัดที่ลงสนาม | ตัวจริง | ตัวสำรอง |
|---|---|---|---|
| ฟุตบอลโลก | 34 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| โคปาอเมริกา | 39 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| รอบคัดเลือก, ฟินาลิสซิมา และการแข่งขันอย่างเป็นทางการรายการอื่น | 73 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| เกมกระชับมิตรระดับนานาชาติ | 61 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| จำนวนประตูรวมอย่างเป็นทางการ | 207 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
ข้อมูลผลงานการเล่นเกมรุกของลิโอเนล เมสซี แสดงให้เห็นว่ายิงได้ 933 ประตู จาก 1,178 นัดที่ลงเล่นระดับชุดใหญ่ คิดเป็นอัตราส่วน 0.79 ประตูต่อเกม โดย บาร์เซโลนา ทำได้ 672 ประตู จาก 778 นัดที่ลงเล่น และในฤดูกาล 2011 ถึง 2012 พุ่งขึ้นไปแตะจุดสูงสุดที่ 73 ประตู จาก 60 นัดที่ลงเล่น ส่วนกับ อินเตอร์ ไมอามี บันทึกสถิติยิงได้ 104 ประตู จาก 118 นัดที่ลงเล่น คิดเป็นอัตราส่วน 0.88 ขณะที่ อาร์เจนตินา ทำไป 125 ประตู และสร้างสถิติ 65 แอสซิสต์ จาก 207 นัดที่ลงเล่น สำหรับปีปฏิทิน 2012 ทำสถิติยิงได้ 91 ประตู ยิงได้ (ประตู) สโมสรและทีมชาติ ในส่วนของการแข่งขัน ลาลีกา ทำได้ 474 ประตู จาก 520 นัดที่ลงสนาม ซึ่งเป็นสถิติของลีก และใน ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก บวกเพิ่มอีก 120 ประตู จาก 149 นัดที่ลงเล่น ด้าน ปารีส แซงต์-แชร์กแมง บันทึกผลงาน 32 ประตู จาก 75 นัดที่ลงเล่น ซึ่งรวมถึง 16 ประตู และ 16 แอสซิสต์ ในฤดูกาล 2022 ถึง 2023 ของ ลีกเอิง สำหรับฤดูกาล 2025 กับ อินเตอร์ ไมอามี ทำไป 43 ประตู จาก 49 นัดที่ลงเล่น พร้อมคว้าตำแหน่งดาวซัลโวสูงสุด เอ็มแอลเอส โกลเดน บูต ขณะที่สถิติในฟุตบอลโลก แสดงตัวเลข 21 ประตู และ 12 แอสซิสต์ จาก 34 นัดที่ลงเล่น ซึ่งเป็นสถิติจ่ายบอลสูงสุด (แอสซิสต์) นับตั้งแต่ปี 1966 และในรายการแข่งขัน 2026 ทำได้แปดประตูและสี่แอสซิสต์จากการลงเล่นแปดนัดที่ลงเล่น
อัตราส่วนประตูต่อนัดของลิโอเนล เมสซี พุ่งขึ้นสูงสุดที่ อินเตอร์ ไมอามี ด้วยจำนวน 0.88 ประตู และที่ บาร์เซโลนา ด้วยจำนวน 0.86 ประตู ส่วน ปารีส แซงต์-แชร์กแมง บันทึกไว้ที่ 0.43 ประตูตลอดสองฤดูกาล ด้าน อาร์เจนตินา ทำไว้ที่ 0.60 ประตูตลอด 21 ปี โดยอัตราส่วนตลอดอาชีพอยู่ที่ 0.79 ประตู
ข้อมูลประตูต่อนัดของลิโอเนล เมสซี แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| ทีม หรือ ระดับ | นัดที่ลงเล่น | ประตู | ประตูต่อเกม |
|---|---|---|---|
| บาร์เซโลนา | 778 | 672 | 0.86 |
| ปารีส แซงต์-แชร์กแมง | 75 | 32 | 0.43 |
| อินเตอร์ ไมอามี | 118 | 104 | 0.88 |
| อาร์เจนตินา | 207 | 125 | 0.60 |
| จำนวนประตูรวม ตลอดอาชีพค้าแข้ง | 1,178 | 933 | 0.79 |
สถิติแฮตทริกและยิงสองประตูของลิโอเนล เมสซี รวมถึงการแข่งขันที่ทำคนเดียวห้าประตูในนัดพบ ไบเออร์ เลเวอร์คูเซ่น เมื่อวันที่ 7 มีนาคม 2012 โดยแฮตทริกแรกเกิดขึ้นในนัดพบ เรอัล มาดริด ในศึกเอล กลาซิโก ปี 2007 ซึ่งเป็นแฮตทริกแรกในการแข่งขันรายการนี้ในรอบ 12 ปี ขณะที่ อินเตอร์ ไมอามี บันทึกแฮตทริกได้สี่ครั้งจนถึงเดือนกันยายน 2026 ส่วนยอดรวมตลอดอาชีพแบบจำแนกประเภทยังไม่มีการระบุไว้
สถิติแฮตทริกและการยิงหลายประตูของลิโอเนล เมสซี แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| วันที่ | คู่แข่ง | รายการแข่งขัน | ประตู | ผลการแข่งขัน |
|---|---|---|---|---|
| 10 มีนาคม 2007 | เรอัล มาดริด | ลาลีกา | 3 | เสมอ 3 ต่อ 3 |
| 7 มีนาคม 2012 | ไบเออร์ เลเวอร์คูเซ่น | ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก | 5 | ชนะ 7 ต่อ 1 |
| 10 ตุลาคม 2017 | เนเธอร์แลนด์ | รอบคัดเลือก บอลโลก | 3 | ชนะ 3 ต่อ 1 |
| 2024 | นัดสุดท้ายของฤดูกาลปกติ | เมเจอร์ลีกซอกเกอร์ | 3 | ชนะ 6 ต่อ 2 |
| 29 สิงหาคม 2026 | ซีเอฟ มอนทรีออล | เมเจอร์ลีกซอกเกอร์ | 4 | ชนะ 7 ต่อ 1 |
ข้อมูลประตูจากจังหวะโอเพนเพลย์และประตูจากลูกจุดโทษของลิโอเนล เมสซี ได้รับการบันทึกไว้สำหรับ อินเตอร์ ไมอามี จนถึงเดือนกันยายน 2026 โดยห้าจาก 100 ประตูในช่วงเวลานั้นมาจากลูกจุดโทษ ทั้งนี้ การจำแนกตามประเภทประตูตลอดอาชีพยังไม่มีระบุในบันทึกที่ได้รับการยืนยัน
ประตูจากจังหวะโอเพนเพลย์และประตูจากลูกจุดโทษของลิโอเนล เมสซี แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| ขอบเขต | จำนวนประตูรวม | ประตูจากลูกจุดโทษ | ประตูจากจังหวะโอเพนเพลย์และประตูรูปแบบอื่น |
|---|---|---|---|
| อินเตอร์ ไมอามี (จนถึงกันยายน 2026) | 100 | 5 | 95 |
| บาร์เซโลนา | 672 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| ปารีส แซงต์-แชร์กแมง | 32 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| อาร์เจนตินา | 125 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
ข้อมูลประตูจากลูกฟรีคิกและลูกยิงไกลของลิโอเนล เมสซี แสดงให้เห็นว่าทำได้ 71 ประตูจากลูกฟรีคิกโดยตรง ณ เดือนมีนาคม 2026 ซึ่งสูงเป็นอันดับสองในประวัติศาสตร์ โดย อินเตอร์ ไมอามี ทำประตูจากฟรีคิกได้ 10 ประตูจาก 115 นัดที่ลงเล่น ทั้งนี้การชิปบอลและการปั่นโค้งจากริมกรอบเขตโทษถือเป็นเอกลักษณ์ในการยิงไกลของเขา
ประตูจากฟรีคิกและลูกยิงไกลของลิโอเนล เมสซี แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| คุณลักษณะ | รายละเอียด | ขอบเขต |
|---|---|---|
| ประตูจากฟรีคิกโดยตรง | 71 | ตลอดอาชีพจนถึงเดือนมีนาคม 2026 |
| ประตูจากฟรีคิกของ อินเตอร์ ไมอามี | 10 | 115 นัดที่ลงเล่น |
| รูปแบบการยิง | การชิปบอลและการปั่นโค้งด้วยเท้าซ้าย | ตลอดอาชีพ |
สถิติแอสซิสต์และการสร้างโอกาสของลิโอเนล เมสซี แสดงให้เห็นว่าเขาเป็นผู้ครองสถิติ แอสซิสต์ตลอดอาชีพ โดยทำได้มากกว่า 420 ครั้งทั้งในระดับสโมสรและทีมชาติ โดยแอสซิสต์ที่ 405 ในรอบเพลย์ออฟ เมเจอร์ลีกซอกเกอร์ 2025 เป็นการทำลายสถิติสูงสุดตลอดกาลที่เคยมีมา ในฤดูกาล 2024 เขายังสร้างสถิติทำห้าแอสซิสต์ในนัดเดียวของ เมเจอร์ลีกซอกเกอร์ และในศึก ฟินาลิสซิมา 2022 ก็ทำได้สองแอสซิสต์ในการเจอกับ อิตาลี
สถิติแอสซิสต์และการสร้างโอกาสของลิโอเนล เมสซี แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| วันที่ หรือช่วงเวลา | รายการแข่งขัน | สถิติ หรือรายละเอียด |
|---|---|---|
| 2022 ถึง 2023 | ลีกเอิง | 16 แอสซิสต์ สูงที่สุดในลีก |
| 2022 | ฟินาลิสซิมา | 2 แอสซิสต์ ในนัดที่ ชนะ อิตาลี 3-0 |
| 2024 | เมเจอร์ลีกซอกเกอร์ | 5 แอสซิสต์ ในหนึ่งนัด ซึ่งเป็นสถิติ ของลีก |
| 2025 | นัดชิงชนะเลิศ เมเจอร์ลีกซอกเกอร์ คัพ | 2 แอสซิสต์ ในนัดที่ ชนะ แวนคูเวอร์ 3-1 |
| 2026 | บอลโลก | 4 แอสซิสต์ และทำได้ 12 แอสซิสต์ตลอดอาชีพในฟุตบอลโลก |
| ตลอดอาชีพ | อาร์เจนตินา | 65 แอสซิสต์ ซึ่งเป็นสถิติ ระดับนานาชาติ |
สถิติการแข่งขันแบบนัดต่อนัดของลิโอเนล เมสซี บันทึกโปรแกรมการแข่งขันล่าสุดและเกมสำคัญที่เป็นตัวกำหนดเส้นทางอาชีพตั้งแต่ปี 2007 ถึง 2026 โปรแกรมการแข่งขันของบาร์เซโลนา รวมถึงการทำแฮตทริกใส่ เรอัล มาดริด เมื่อวันที่ 10 มีนาคม 2007 และการยิง 5 ประตูใส่ ไบเออร์ เลเวอร์คูเซ่น เมื่อวันที่ 7 มีนาคม 2012 โปรแกรมการแข่งขันของ อาร์เจนตินา รวมถึงการทำสองประตูในนัดชิงชนะเลิศ บอลโลก ปี 2022 ที่พบกับฝรั่งเศส และความพ่ายแพ้ต่อสเปน 0 ต่อ 1 ในนัดชิงชนะเลิศปี 2026 โปรแกรมการแข่งขันของอินเตอร์ ไมอามี นำเสนอข้อมูลล่าสุด ด้วยการทำสี่ประตูใส่ ซีเอฟ มอนทรีออล เมื่อวันที่ 29 สิงหาคม 2026 และสองประตูใส่ ดีซี ยูไนเต็ด เมื่อวันที่ 11 ตุลาคม 2026
สถิติการแข่งขันที่บันทึกล่าสุดของลิโอเนล เมสซี ระบุถึงการแข่งขัน อาร์เจนตินา นัดชิงชนะเลิศและโปรแกรมการแข่งขันล่าสุดของ อินเตอร์ ไมอามี นัดล่าสุดในระดับสโมสรที่มีการบันทึกไว้เกิดขึ้นในการเจอกับ ดีซี ยูไนเต็ด เมื่อวันที่ 11 ตุลาคม 2026 โดยทำได้สองประตูและเป็นการลงสนามนัดที่ 118 ให้กับ อินเตอร์ ไมอามี นัดล่าสุดในระดับ อาร์เจนตินา คือ บอลโลก นัดชิงชนะเลิศปี 2026 ที่พบกับ สเปน ขณะที่การแข่งขันที่ยิงสี่ประตูใส่ ซีเอฟ มอนทรีอัล เมื่อวันที่ 29 สิงหาคม 2026 ยังคงเป็นผลงานการทำประตูสูงสุดในนัดเดียวเมื่อเร็วๆ นี้
สถิติการแข่งขันที่บันทึกล่าสุดของลิโอเนล เมสซี แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| ประเภทการแข่งขัน | วันที่ | คู่แข่ง | รายการแข่งขัน | ผลการแข่งขัน | ประตู |
|---|---|---|---|---|---|
| นัดล่าสุดระดับสโมสร | 11 ตุลาคม 2026 | ดีซี ยูไนเต็ด | เมเจอร์ลีกซอกเกอร์ | ไม่มีข้อมูล | 2 |
| ผลงานยิงประตูสูงสุดล่าสุด | 29 สิงหาคม 2026 | ซีเอฟ มอนทรีออล | เมเจอร์ลีกซอกเกอร์ | ชนะ 7-1 | 4 |
| นัดสุดท้ายกับอาร์เจนตินา | 2026 | สเปน | นัดชิงชนะเลิศ บอลโลก | แพ้ 0-1 (ต่อเวลาพิเศษ) | 0 |
ผลงานการเล่นอันยอดเยี่ยมของลิโอเนล เมสซี แสดงให้เห็นถึงการมีส่วนร่วมชี้ขาดผลการแข่งขันตั้งแต่ปี 2007 ถึง 2026 การแข่งขันที่ทำห้าประตูใส่ ไบเออร์ เลเวอร์คูเซ่น ยังคงเป็นสถิติการยิงในหนึ่งการแข่งขันของ ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ส่วนในฟุตบอลโลก นัดชิงชนะเลิศปี 2022 เขายิงสองประตูในเกมที่เอาชนะด้วยการดวลจุดโทษ และในนัดที่พบกับ ซีเอฟ มอนทรีอัล เมื่อปี 2026 เขาทำได้ถึงสี่ประตูกับหนึ่งแอสซิสต์
ผลงานการเล่นที่โดดเด่นของลิโอเนล เมสซี แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| วันที่แข่งขัน | คู่แข่ง | รอบการแข่งขัน | ประตูที่ทำได้ | ผลการแข่งขัน |
|---|---|---|---|---|
| 10 มีนาคม 2007 | เรอัล มาดริด | ลาลีกา | 3 | เสมอ 3 ต่อ 3 |
| 7 มีนาคม 2012 | ไบเออร์ เลเวอร์คูเซ่น | ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก รอบ 16 ทีมสุดท้าย | 5 | ชนะ 7 ต่อ 1 |
| 10 ตุลาคม 2017 | เนเธอร์แลนด์ | ฟุตบอลโลก รอบคัดเลือก | 3 | ชนะ 3 ต่อ 1 |
| 18 ธันวาคม 2022 | ฝรั่งเศส | นัดชิงชนะเลิศ บอลโลก | 2 | 3 ต่อ 3 (ดวลจุดโทษ 4 ต่อ 2) |
| 29 สิงหาคม 2026 | ซีเอฟ มอนทรีออล | เมเจอร์ลีกซอกเกอร์ | 4 | ชนะ 7 ต่อ 1 |
อัตราส่วนประตูต่อเกมของลิโอเนล เมสซี สูงเกินหนึ่งประตูต่อเกมในสี่ฤดูกาลกับ บาร์เซโลนา โดยฤดูกาล 2011 ถึง 2012 เขาทำได้ 73 ประตูจาก 60 นัดที่ลงเล่น คิดเป็นอัตราส่วน 1.22 ส่วนฤดูกาล 2012 ถึง 2013 ยิงไป 60 ประตูจาก 50 นัดที่ลงเล่น และในฤดูกาล 2025 กับ อินเตอร์ ไมอามี เขาทำได้ 43 ประตูจาก 49 นัดที่ลงเล่น
สถิติประตูของลิโอเนล เมสซี ในแต่ละนัด แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| ฤดูกาล | ทีม | นัดที่ลงสนาม | ประตู | ประตูต่อเกม |
|---|---|---|---|---|
| 2008 ถึง 2009 | บาร์เซโลนา | 51 | 38 | 0.75 |
| 2009 ถึง 2010 | บาร์เซโลนา | 53 | 47 | 0.89 |
| 2010 ถึง 2011 | บาร์เซโลนา | 55 | 53 | 0.96 |
| 2011 ถึง 2012 | บาร์เซโลนา | 60 | 73 | 1.22 |
| 2012 ถึง 2013 | บาร์เซโลนา | 50 | 60 | 1.20 |
| 2014 ถึง 2015 | บาร์เซโลนา | 57 | 58 | 1.02 |
| 2016 ถึง 2017 | บาร์เซโลนา | 52 | 54 | 1.04 |
| 2018 ถึง 2019 | บาร์เซโลนา | 50 | 51 | 1.02 |
| 2025 | อินเตอร์ ไมอามี | 49 | 43 | 0.88 |
ข้อมูลจำนวนประตูของลิโอเนล เมสซี แยกตามรายการแข่งขันยืนยันผลงาน 933 ประตู จากการลงเล่นในทีมชุดใหญ่ 1,178 นัดที่ลงเล่น โดยทำได้ 474 ประตูจาก 520 นัดที่ลงเล่นใน ลาลีกา และทำได้ 120 ประตูจาก 149 นัดที่ลงเล่นใน ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ขณะที่ฤดูกาลปกติของ เอ็มแอลเอส บันทึกอัตราส่วนสูงสุดในลีกไว้ที่ 0.94 ประตูต่อเกม สำหรับ บอลโลก ทำได้ 21 ประตูจาก 34 นัดที่ลงเล่น ส่งผลให้อัตราส่วนตลอดอาชีพอยู่ที่ 0.79 ส่วน โกปาเดลเรย์ ทำเพิ่มได้อีก 56 ประตูจาก 80 นัดที่ลงเล่น คิดเป็นอัตราส่วน 0.70 ด้าน ลีกเอิง ทำได้ 22 ประตูจาก 58 นัดที่ลงเล่น คิดเป็นอัตราส่วน 0.38 ซึ่งเป็นตัวเลขระดับลีกที่ต่ำที่สุดในอาชีพของเขา การแข่งขันฟุตบอลถ้วยและรายการแข่งขันอื่นๆ กับ อินเตอร์ ไมอามี ทำได้ 30 ประตูจาก 39 นัดที่ลงสนาม ส่วน โคปาอเมริกา ทำได้ 14 ประตูจาก 39 นัดที่ลงเล่น คิดเป็นอัตราส่วน 0.36 และเกมกระชับมิตรของ อาร์เจนตินา ทำได้ 54 ประตูจาก 61 นัดที่ลงเล่น คิดเป็นอัตราส่วน 0.89
สถิติประตูของลิโอเนล เมสซี แยกตามรายการแข่งขัน แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| การจัดประเภทรายการแข่งขัน | นัดที่ลงสนามทั้งหมด | ประตูที่ทำได้รวม | อัตราการทำประตู |
|---|---|---|---|
| ลาลีกา | 520 | 474 | 0.91 |
| โกปาเดลเรย์ | 80 | 56 | 0.70 |
| ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก (บาร์เซโลนา) | 149 | 120 | 0.81 |
| บาร์เซโลนา รายการแข่งขันอื่น | 29 | 22 | 0.76 |
| ลีกเอิง | 58 | 22 | 0.38 |
| ปารีส แซงต์-แชร์กแมง รายการแข่งขันอื่น | 17 | 10 | 0.59 |
| เมเจอร์ลีกซอกเกอร์ ฤดูกาลปกติ | 72 | 68 | 0.94 |
| อินเตอร์ ไมอามี รายการแข่งขันอื่น | 39 | 30 | 0.77 |
| อินเตอร์ ไมอามี (สิงหาคม 30 ถึง ตุลาคม 11, 2026) | 7 | 6 | 0.86 |
| ฟุตบอลโลก | 34 | 21 | 0.62 |
| โคปาอเมริกา | 39 | 14 | 0.36 |
| อาร์เจนตินา รอบคัดเลือกและรายการแข่งขันอื่น | 73 | 36 | 0.49 |
| อาร์เจนตินา กระชับมิตร | 61 | 54 | 0.89 |
| รวมตลอดอาชีพอย่างเป็นทางการ | 1,178 | 933 | 0.79 |
ลิโอเนล เมสซี เป็นกองหน้าชาวอาร์เจนไตน์ที่เกิดในชื่อ “ลิโอเนล อันเดรส เมสซี” เมื่อวันที่ 24 มิถุนายน 1987 ที่เมืองโรซาริโอ จังหวัดซานตาเฟ เมสซีประเดิมสนามให้ บาร์เซโลนา ในวัย 17 ปี เมื่อปี 2004 และลงเล่นให้ อาร์เจนตินา ในวัย 18 ปี เมื่อปี 2005. เมสซีทำหน้าที่กัปตันทีมนำ อาร์เจนตินา คว้าแชมป์ ฟุตบอลโลก ปี 2022 และคว้ารางวัลลูกบอลทองคำเป็นครั้งที่สอง บาร์เซโลนา คว้าถ้วยรางวัล 34 รายการในยุคของเมสซี ซึ่งรวมถึงแชมป์ ลาลีกา 10 สมัย และยูฟ่า แชมเปี้ยนส์ลีก สี่สมัย อินเตอร์ ไมอามี คว้าแชมป์เอ็มแอลเอส คัพ ปี 2025 ภายใต้การนำของกัปตันทีมอย่างเมสซี เมสซีประกาศอำลาทีมชาติเมื่อวันที่ 31 สิงหาคม 2026 และปัจจุบันค้าแข้งให้กับ อินเตอร์ ไมอามี ในวัย 39 ปี
ลิโอเนล เมสซี เล่นในตำแหน่งกองหน้าให้กับอินเตอร์ ไมอามี และให้กับ อาร์เจนตินา บรรดาโค้ชเคยใช้งานเมสซีทั้งในตำแหน่งปีกขวา, ฟอลส์ไนน์ (หน้าเป้าตัวหลอก) รวมถึงกองหน้าตัวต่ำ ในฤดูกาลหลัง ๆ เมสซีขยับลงมาเล่นในตำแหน่งเพลย์เมกเกอร์อิสระที่อยู่ต่ำกว่าเดิมด้านหลังคู่กองหน้า เท้าซ้ายข้างถนัดเป็นตัวขับเคลื่อนการเลี้ยงบอล การจ่ายบอล และการเล่นลูกฟรีคิก บทบาทการสร้างสรรค์เกมจากแนวลึกนี้จึงสอดรับกับ ตำแหน่งกองหน้าและเพลย์เมกเกอร์อิสระ อย่างลงตัว
ลิโอเนล เมสซี มาจากโรซาริโอ ซึ่งเป็นเมืองในจังหวัดซานตาเฟ อาร์เจนตินา เมสซีเข้าร่วมทีมการ์เอนเวลส์ โอลด์ บอยส์ เมื่ออายุได้ 7 ขวบ และทำได้เกือบ 500 ประตู ในเวลา 6 ปี เขาได้รับการวินิจฉัยว่ามีภาวะขาดฮอร์โมนการเจริญเติบโตเมื่ออายุ 10 ปี บาร์เซโลนา ได้ยื่นข้อเสนอสัญญาให้ในเดือนธันวาคม 2000 และครอบครัวก็ได้ย้ายไปยัง บาร์เซโลนา ในเดือนกุมภาพันธ์ 2001 โดยศูนย์ฝึกเยาวชนลา มาเซีย ได้ช่วยขัดเกลาและพัฒนาเมสซีตั้งแต่อายุ 13 ปี
ส่วนสูงของลิโอเนล เมสซี อยู่ที่ 5 ฟุต 7 นิ้ว (1.70 ม.) จุดศูนย์ถ่วงที่ต่ำช่วยให้เปลี่ยนทิศทางได้อย่างรวดเร็วและรักษาสมดุลร่างกายได้ดีในการดวลกับกองหลังที่รูปร่างสูงใหญ่กว่า การเร่งสปีดระยะสั้นและความว่องไวของเท้าช่วยให้ครองบอลได้อย่างเหนียวแน่นขณะเลี้ยงบอลด้วยความเร็ว ส่วนความแข็งแกร่งของร่างกายส่วนบนก็ช่วยให้ทนทานต่อการเข้าปะทะได้เป็นอย่างดี
ลิโอเนล เมสซี สวมเสื้อหมายเลข 10 ให้กับอินเตอร์ ไมอามี และเคยสวมหมายเลข 10 ให้กับ อาร์เจนตินา ทางด้าน บาร์เซโลนา ได้มอบหมายเลข 10 ให้แก่เมสซีในช่วงต้นฤดูกาล 2008 ถึง 2009 ขณะที่ อาร์เจนตินา มอบเสื้อหมายเลข 10 ให้ในปี 2009 หลังจากการประกาศอำลาทีมชาติของฮวน โรมัน ริเกลเม ส่วน ปารีส แซงต์-แชร์กแมง ได้มอบหมายเลข 30 ซึ่งเป็นหมายเลขเดียวกับที่เขาสวมใส่ตอนประเดิมสนามให้ทีมชุดใหญ่ของ บาร์เซโลนา
ลิโอเนล เมสซี เกิดเมื่อวันที่ 24 มิถุนายน 1987 ในเมืองโรซาริโอ จังหวัดซานตาเฟ อาร์เจนตินา พ่อแม่ของเขาคือ ฆอร์เฆ เมสซี ผู้จัดการโรงงานเหล็ก และ เซเลีย กุชชิตตินี คนงานในโรงปฏิบัติงาน ฆอร์เฆ เมสซี ทำหน้าที่ดูแลอาชีพค้าแข้งของเขาตั้งแต่ปี 2000 จนถึงปี 2026 โดยเขามีเชื้อสายอิตาลีและสเปนทางฝั่งบิดา และมีเชื้อสายอิตาลีทางฝั่งมารดา
ลิโอเนล เมสซี ประเดิมสนามในเกมการแข่งขันอย่างเป็นทางการให้กับ บาร์เซโลนา เมื่อวันที่ 16 ตุลาคม 2004 ในวัย 17 ปี โดยการประเดิมสนามให้ทีมชุดใหญ่เกิดขึ้นก่อนหน้านั้นในเกมกระชับมิตรกับ เอฟซี ปอร์โต้ เมื่อวันที่ 16 พฤศจิกายน 2003 ในวัย 16 ปี ประตูแรกในระดับทีมชุดใหญ่เกิดขึ้นเมื่อวันที่ 1 พฤษภาคม 2005 ซึ่งทำให้เมสซีกลายเป็นผู้ทำประตูที่อายุน้อยที่สุดในประวัติศาสตร์สโมสร ณ เวลานั้น เมสซีประเดิมสนามให้กับ อาร์เจนตินา ในปี 2005 ในวัย 18 ปี และประตูแรกในระดับทีมชาติตามมาในเกมกระชับมิตรปี 2006 ที่พบกับ โครเอเชีย
ลิโอเนล เมสซี ลงเล่นไป 17 ฤดูกาลให้กับ บาร์เซโลนา ตั้งแต่ปี 2004 ถึง 2021 บาร์เซโลนา ทำสถิติยิงได้ 672 ประตู จากการลงเล่น 778 นัดที่ลงสนาม ในช่วงเวลาดังกล่าว ซึ่งเป็นจำนวนประตูรวมสูงสุดให้กับสโมสรเดียว โดยสโมสรคว้าแชมป์ ลาลีกา ได้ 10 สมัย และยูฟ่า แชมเปี้ยนส์ลีก ลีก อีกสี่สมัย เมสซี ก้าวขึ้นมาเป็นกัปตันทีมของสโมสรในปี 2018 ปัญหาข้อจำกัดทางการเงินทำให้ช่วงเวลาดังกล่าวต้องสิ้นสุดลง และ เมสซี ได้ยืนยันการอำลาทีมในวันที่ 8 สิงหาคม 2021
ลิโอเนล เมสซี ย้ายร่วมทีม ปารีส แซงต์-แชร์กแมง เมื่อวันที่ 10 สิงหาคม 2021 ด้วยสัญญา 2 ปี พร้อมออปชันขยายสัญญาเพิ่มอีก 1 ปี โดย เมสซี เลือกสวมเสื้อหมายเลข 30 ประตูแรกของเขาเกิดขึ้นในเกมพบกับ แมนเชสเตอร์ ซิตี้ ในรอบการแข่งขันแบ่งกลุ่มยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ทางสโมสรคว้าแชมป์ ลีกเอิง ได้ตั้งแต่ปี 2021 ถึง 2022 และตั้งแต่ปี 2022 ถึง 2023 เมสซี อำลาทีมเมื่อสิ้นสุดฤดูกาล 2022 ถึง 2023 และย้ายไปร่วมทีม อินเตอร์ ไมอามี ในวันที่ 15 กรกฎาคม 2023
ลิโอเนล เมสซี จะประกาศแขวนสตั๊ดจากวงการฟุตบอลอาชีพในวันเวลาที่ยังไม่มีการระบุแน่ชัด โดย เมสซี เคยประกาศอำลาทีมชาติเมื่อวันที่ 31 สิงหาคม 2026 หลังจากรับใช้ อาร์เจนตินา มายาวนานถึง 21 ปี การขยายสัญญากับ อินเตอร์ ไมอามี ที่เซ็นไว้เมื่อวันที่ 23 ตุลาคม 2025 จะมีผลไปจนถึงปี 2028 ซึ่งตอนนั้น เมสซี จะมีอายุครบ 41 ปี ทั้งนี้ เมสซี วางแผนมาโดยตลอดว่าจะปิดฉากเส้นทางค้าแข้งที่ นีเวลล์ส โอลด์ บอยส์
ลิโอเนล เมสซี คว้าแชมป์ระดับทีมมาแล้ว 47 รายการ ซึ่งรวมถึง ฟุตบอลโลก, ยูฟ่า แชมเปี้ยนส์ลีก 4 สมัย และเอ็มแอลเอส คัพ โดย บาร์เซโลนา กวาดโทรฟีไปถึง 35 รายการ ซึ่งรวมถึงแชมป์ ลาลีกา 10 สมัย และแชมป์ โกปาเดลเรย์ 7 สมัย ขณะที่ อาร์เจนตินา คว้าแชมป์ โคปาอเมริกา ในปี 2021 และ 2024 รวมถึงฟินาลิสซิมาในปี 2022
รายชื่อถ้วยรางวัลที่ ลิโอเนล เมสซี เคยคว้ามาครองได้ มีดังนี้
ลิโอเนล เมสซี ได้รับรางวัลส่วนบุคคลจากฟีฟ่า, ฝรั่งเศส ฟุตบอล, ยูฟ่า และเมเจอร์ลีกซอกเกอร์ โดย ฝรั่งเศส ฟุตบอล ได้มอบรางวัลบัลลงดอร์ให้เขาเป็นสถิติถึงแปดสมัย ส่วนฟีฟ่าได้มอบรางวัลลูกบอลทองคำ บอลโลก ในปี 2014 และ 2022 ซึ่งเป็นดับเบิลที่ไม่มีผู้เล่นคนใดเคยทำได้มาก่อน รวมถึงรางวัลเดอะเบสต์ของฟีฟ่าในปี 2019, 2022 และ 2023
รางวัลส่วนบุคคลที่ ลิโอเนล เมสซี ได้รับ มีรายละเอียดดังนี้
ลิโอเนล เมสซี เป็นหนึ่งในนักฟุตบอลที่ดีที่สุดตลอดกาลตามมุมมองของผู้สันทัดกรณีจำนวนมาก แม้ว่าจะไม่มีฉันทามติที่ระบุชื่อผู้ที่ดีที่สุดเพียงคนเดียวก็ตาม สหพันธ์ประวัติศาสตร์และสถิติฟุตบอลระหว่างประเทศ (IFFHS) ได้เสนอชื่อ เมสซี ให้เป็นนักฟุตบอลชายที่ดีที่สุดในโลกตลอดกาลในปี 2025 เป๊ป กวาร์ดิโอลา เคยอธิบายถึง เมสซี ว่าเป็นผู้เล่นที่ดีที่สุดเท่าที่เคยเห็นมาในเดือนสิงหาคม 2009 รางวัลบัลลงดอร์ 8 สมัย, ประตูในระดับอาชีพชุดใหญ่ 933 ประตู และสถิติ 65 แอสซิสต์ในระดับชาติ คือสิ่งที่ช่วยสนับสนุนข้อสนับสนุนนี้ เหล่านักวิจารณ์เคยชี้ถึงการขาดแคลนถ้วยรางวัลระดับชาติชุดใหญ่จนกระทั่งศึกโคปา อเมริกา ปี 2021 และฟุตบอลโลก ปี 2022 และข้อถกเถียงนี้ยังคงเปิดกว้างอยู่
ลิโอเนล เมสซี คว้าแชมป์ฟุตบอลโลก 1 สมัยกับอาร์เจนตินา ในปี 2022 เมสซี ทำ 2 ประตูในนัดชิงชนะเลิศกับฝรั่งเศส ซึ่งจบลงด้วยผล 3 ต่อ 3 ก่อนจะชนะการดวลจุดโทษ 4 ต่อ 2 โดยในรายการแข่งขันนี้เขาทำได้ 7 ประตู สามแอสซิสต์ และคว้ารางวัลโกลเดนบอลเป็นสมัยที่ 2 อาร์เจนตินาจบด้วยตำแหน่งรองแชมป์ในปี 2014 และ 2026 นัดชิงชนะเลิศปี 2026 จบลงด้วยการแพ้ต่อ สเปน หนึ่งต่อศูนย์ในช่วงต่อเวลาพิเศษ
สถิติฟุตบอลของลิโอเนล เมสซี
สถิติฟุตบอลของลิโอเนล เมสซี ระบุว่าทำได้ 933 ประตูทางการจาก 1,178 นัดที่ลงสนาม ทั้งในนาม บาร์เซโลนา, ปารีส แซงต์-แชร์กแมง, อินเตอร์ ไมอามี และอาร์เจนตินา…