สถิติระหว่าง โมฮาเหม็ด ซาลาห์ พบ ซาดิโอ มาเน่ เป็นการเปรียบเทียบสองกองหน้าที่เคยร่วมสร้างแนวรุกให้กับลิเวอร์พูล ตั้งแต่ปี 2017 ถึง 2022 สถิติระหว่าง โมฮาเหม็ด ซาลาห์ พบ ซาดิโอ มาเน่ ครอบคลุมข้อมูลด้านกายภาพ, ฟอร์มการเล่น, ประตู, รางวัล, ความเร็ว, แชมเปียนส์ลีก, ระดับทีมชาติ และเงินเดือน จนถึงวันที่ 12 ตุลาคม 2026 ซาลาห์ กัปตันทีมชาติอียิปต์ ย้ายร่วมทีมแทรบซอนสปอร์แบบไม่มีค่าตัว เมื่อวันที่ 6 สิงหาคม 2026 หลังจากค้าแข้งกับลิเวอร์พูลมาอย่างยาวนาน 9 ฤดูกาล มาเน่ ลงเล่นให้กับ อัล-นาสเซอร์ ด้วยสัญญาจนถึงวันที่ 30 มิถุนายน 2027 และปิดฉากการรับใช้ทีมชาติเซเนกัลในเดือนกรกฎาคม 2026 หลังจากพ่ายแพ้ให้กับเบลเยียมในช่วงต่อเวลาพิเศษ 3 ต่อ 2 ในศึกฟุตบอลโลก รอบ 32 ทีมสุดท้าย ซาลาห์ และ มาเน่ คว้าแชมป์แชมเปียนส์ลีกปี 2019 ร่วมกัน และผู้เล่นแต่ละคนต่างมีอายุ 34 ปี บทความนี้เปรียบเทียบผลงาน, เกียรติยศ และรายได้ ในรูปแบบที่มีโครงสร้างชัดเจน เพื่อให้ผู้อ่านเห็นภาพจากข้อมูลอย่างกระจ่างแจ้งว่า ปีกทั้งสองรายนี้มีความแตกต่างและจุดที่ทัดเทียมกันอย่างไร

คุณลักษณะทางกายภาพและตำแหน่งการเล่นเป็นตัวกำหนดวิธีที่ ซาลาห์ และ มาเน่ สร้างสรรค์และจบสกอร์ ทั้ง ซาลาห์ และ มาเน่ มีรูปร่างส่วนสูงเท่ากันที่ 1.75 ม. ซึ่งช่วยให้เปลี่ยนทิศทางได้อย่างรวดเร็วในพื้นที่แคบ โดย ซาลาห์ จะโจมตีจากปีกขวาแล้วตัดเข้าในด้วยเท้าซ้าย ส่วน มาเน่ จะโจมตีจากปีกซ้ายแล้วตัดเข้าในด้วยเท้าขวา

สถิติทางกายภาพและตำแหน่งการเล่นของ โมฮาเหม็ด ซาลาห์ และ ซาดิโอ มาเน่ แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| โมฮาเหม็ด ซาลาห์ | ผู้เล่น | ซาดิโอ มาเน่ |
|---|---|---|
| 34 (เกิดมิถุนายน 15, 1992) | อายุ | 34 (เกิด เมษายน 10, 1992) |
| 1.75 ม. (5 ฟุต 9 นิ้ว) | ความสูง | 1.75 ม. (5 ฟุต 9 นิ้ว) |
| ประมาณ 71 กก. (ยังไม่ยืนยัน) | น้ำหนัก | ประมาณ 68 กก. (ยังไม่ยืนยัน) |
| ปีกขวา / กองหน้า | ตำแหน่ง | ปีกซ้าย / กองหน้า |
| ซ้าย | เท้าข้างที่ถนัด | ขวา |
| อียิปต์ | สัญชาติ | เซเนกัล |
สถิติผลงานของ โมฮาเหม็ด ซาลาห์ และ ซาดิโอ มาเน่ แสดงให้เห็นว่า ซาลาห์ เหนือกว่าทั้งในด้านจำนวนรวมตลอดอาชีพ อัตราการทำประตู และการสร้างสรรค์เกม ซาลาห์ มีสถิติ ประตูตลอดอาชีพ โดยประมาณ 413 ประตู จากการลงสนาม 830 นัดที่ลงเล่น ขณะที่ มาเน่ ทำได้ประมาณ 311 ประตู จาก 765 นัดที่ลงเล่น คิดเป็นอัตรา ประตูต่อเกม อยู่ที่ 0.50 สำหรับ ซาลาห์ และ 0.41 สำหรับ มาเน่ นอกจากนี้ ซาลาห์ ยังทำ แอสซิสต์ ให้ สโมสร ไปประมาณ 175 ครั้ง เทียบกับ มาเน่ ที่ทำได้ 116 ครั้ง ซาลาห์ นำในสถิติของยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกด้วยจำนวน 51 ประตู ส่วน มาเน่ ทำได้ 27 ประตู โดย ซาลาห์ ยิงได้ 68 ประตู ให้กับ อียิปต์ และ มาเน่ ยิงได้ 54 ประตู ให้กับ เซเนกัล

ซาลาห์ ทำได้ 257 ประตู จาก 442 นัดที่ลงเล่น ให้กับ ลิเวอร์พูล ส่วน มาเน่ ทำได้ 120 ประตู จาก 269 นัดที่ลงเล่น มาเน่ คว้าแชมป์ แอฟริกาคัพออฟเนชันส์ ได้สองสมัย (2021 และ 2025) ขณะที่ ซาลาห์ จบด้วยตำแหน่ง รองแชมป์ ในปี 2017 และ 2021 โดย มาเน่ เป็นผู้ยิงจุดโทษตัดสินเอาชนะ อียิปต์ ในนัดชิงชนะเลิศปี 2021 ซาลาห์ นำเป็นดาวซัลโวของ ซูเปอร์ลีก ฤดูกาล 2026/27 (สิงหาคม ถึง พฤษภาคม) ด้วยผลงานเจ็ด ประตู และ มาเน่ ทำได้สอง ประตู ใน ซาอุดีโปรลีก ฤดูกาล 2026/27 (สิงหาคม ถึง พฤษภาคม)
ผลงานการส่งบอลแสดงให้เห็นว่าซาลาห์และมาเน่มีส่วนร่วมในการขึ้นเกมอย่างไรนอกเหนือจากการจบสกอร์ ซาลาห์จะหุบเข้าในจากกราบขวาเพื่อประสานงานกับกองกลาง มาเน่จะถอยลงมาจากฝั่งซ้ายเพื่อรับการครองบอลก่อนจะพาบอลลุยใส่กองหลัง ตัวเลขสถิตินี้ครอบคลุมฤดูกาล 2026/27 (สิงหาคมถึงพฤษภาคม) จนถึงตุลาคม 9, 2026 สำหรับมาเน่ในซาอุดีโปรลีก ส่วนตัวเลขความแม่นยำและการจ่ายบอลจังหวะสำคัญของซาลาห์มาจากฤดูกาล 2025/26 พรีเมียร์ลีก (สิงหาคมถึงพฤษภาคม)
สถิติการส่งบอลของ โมฮาเหม็ด ซาลาห์ และซาดิโอ มาเน่ แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| โมฮาเหม็ด ซาลาห์ | ผู้เล่น | ซาดิโอ มาเน่ |
|---|---|---|
| 160 | ส่งบอลสำเร็จ | 245 |
| 76.6 | ความแม่นยำในการส่งบอล (%) | 78 |
| 50 | จ่ายบอลสำคัญ | 19 |
| 18 | การจ่ายบอลขึ้นหน้าเพื่อทำเกมรุก | 30 |
| 3 | การจ่ายบอลทะลุช่อง | 4 |
สถิติเกมรุกวัดจากวิธีที่ซาลาห์และมาเน่เปลี่ยนการครองบอลให้เป็นโอกาสยิงทั้งหมดและประตู ซาลาห์ทำประตูได้หลังจากตัดเข้าในจากกราบขวาและยิงจุดโทษเข้า 1 ครั้งในฤดูกาล 2026/27 ซือเปร์ลีก (สิงหาคมถึงพฤษภาคม) มาเน่ยิงประตูหลังจากการเลี้ยงบอลมาจากกราบซ้ายและวิ่งทะลุแนวรับ ซาลาห์เปลี่ยนโอกาสยิงทั้งหมด 35% จาก 20 ครั้งให้เป็นประตู และการทำได้ 7 ประตูนั้นสูงกว่าค่า xG 4.0 อยู่ 3.0 จากการลงเล่น 6 นัดที่ลงเล่น ตัวเลขสถิตินี้ครอบคลุมฤดูกาลเดียวกันกับในตารางการส่งบอล
สถิติเกมรุกของ โมฮาเหม็ด ซาลาห์ และซาดิโอ มาเน่ แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| โมฮาเหม็ด ซาลาห์ | ผู้เล่น | ซาดิโอ มาเน่ |
|---|---|---|
| 7 | ประตู | 2 |
| 20 | ยิงทั้งหมด | 15 |
| 10 | ยิงเข้ากรอบ | 6 |
| 35.0 | อัตราการเปลี่ยนเป็นประตูจากโอกาสยิง (%) | 13.3 |
| 4.0 | xG (xG) | 2.6 |
| 14 | เลี้ยงบอลสำเร็จ | 10 |
ผลงานเกมรับสะท้อนถึงภาระการเล่นยามไม่มีบอลของปีกแต่ละคน ซาลาห์จะบีบกดดันจากกราบขวาเป็นช่วงเวลาสั้นๆ ส่วนมาเน่จะช่วยไล่บอลกลับลงมาและเข้าปะทะแย่งบอลทางฝั่งซ้าย ผู้เล่นตำแหน่งปีกมีตัวเลขการเล่นเกมรับน้อยกว่ากองกลางและกองหลัง ดังนั้นตัวเลขเหล่านี้จึงคำนวณจากค่าเฉลี่ยต่อ 90 นาที ซาลาห์เรียกฟาวล์ได้ 12 ครั้งและทำฟาวล์ 4 ครั้งใน 7 นัดที่ลงเล่นในลีก มาเน่ทำสถิติการสกัดบอล (แทกเกิล) 11 ครั้งใน 7 นัดที่ลงเล่น
สถิติเกมรับของ โมฮาเหม็ด ซาลาห์ และซาดิโอ มาเน่ แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| โมฮาเหม็ด ซาลาห์ | ผู้เล่น | ซาดิโอ มาเน่ |
|---|---|---|
| 6 | การสกัดบอล (แทกเกิล) | 11 |
| 3 | การตัดบอล | 3 |
| 28 | แย่งบอลกลับมาครอง | 36 |
| 40 | ชนะการดวล | 55 |
| 2 | ชนะดวลกลางอากาศ | 3 |
| 95 | การกดดันคู่แข่ง (เพรสซิ่ง) | 110 |
ผลงานแอสซิสต์วัดจากวิธีที่ซาลาห์และมาเน่สร้างสรรค์ประตูให้กับเพื่อนร่วมทีม ซาลาห์สร้างโอกาสด้วยการจ่ายตัดกลับเข้ากลาง การแทงบอลทะลุช่อง และการเปิดบอลทะแยงมุมจากพื้นที่ฮาล์ฟสเปซฝั่งขวา มาเน่สร้างโอกาสด้วยการเลี้ยงบอลและการจ่ายบอลในจังหวะเปลี่ยนผ่านเกม ซาลาห์ทำไป 3 แอสซิสต์ในลีกจาก 7 นัดที่ลงเล่น คิดเป็นอัตราเฉลี่ย 0.48 ครั้งต่อ 90 นาที ตัวเลขสถิตินี้ครอบคลุมฤดูกาลเดียวกันกับในตารางการส่งบอล
สถิติแอสซิสต์ของ โมฮาเหม็ด ซาลาห์ และซาดิโอ มาเน่ แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| โมฮาเหม็ด ซาลาห์ | ผู้เล่น | ซาดิโอ มาเน่ |
|---|---|---|
| 3 | แอสซิสต์ | 3 |
| 2.5 | ค่าการคาดหวังแอสซิสต์ (xA) | 2.1 |
| 4 | การสร้างโอกาสทอง | 4 |
| 14 | การสร้างโอกาส | 19 |
| 0.48 | แอสซิสต์ต่อ 90 นาที | 0.39 |
สถิติประตูของ โมฮาเหม็ด ซาลาห์ และ ซาดิโอ มาเน่ แสดงให้เห็นว่า ซาลาห์ นำหน้าทั้งในแง่ของจำนวนประตูรวมและอัตราการทำประตู ซาลาห์ ทำประตูตลอดอาชีพไปแล้วประมาณ 413 ประตู เมื่อนับถึงเดือนตุลาคม 12, 2026 ส่วน มาเน่ ทำได้ประมาณ 311 ประตู ซาลาห์ มีค่าเฉลี่ย 0.50 ประตูต่อเกม จาก 830 นัดที่ลงสนาม และ มาเน่ มีค่าเฉลี่ย 0.41 จาก 765 นัดที่ลงสนาม ซาลาห์ ยิงได้ (ประตู) 257 ประตูให้กับ ลิเวอร์พูล, 34 ประตูให้กับ โรม่า และ เจ็ด ประตูให้กับ แทร็บซอนสปอร์ ขณะที่ มาเน่ ยิงได้ (ประตู) 120 ประตูให้กับ ลิเวอร์พูล, 53 ประตูให้กับ อัล-นาสเซอร์, 45 ประตูให้กับ ซัลซ์บวร์ก, 25 ประตูให้กับ เซาแธมป์ตัน และ 12 ประตูให้กับ บาเยิร์น มิวนิค
ซาลาห์ ยิงได้ (ประตู) 68 ประตูให้กับ อียิปต์ ตามหลังสถิติระดับชาติ 69 ประตูของ ฮอสซัม ฮัสซัน เพียงประตูเดียว ด้าน มาเน่ ยิงได้ (ประตู) 54 ประตูให้กับ เซเนกัล ซึ่งเป็นสถิติระดับชาติ ซาลาห์ ยิงได้ เจ็ด ประตูจากการลงเล่น เจ็ด นัดใน ซือเปร์ลีก ในฤดูกาล 2026/27 (สิงหาคม ถึง พฤษภาคม) ส่วน มาเน่ ยิงได้ สอง ประตูจากการลงเล่น แปด นัดใน ซาอุดีโปรลีก ในฤดูกาล 2026/27 (สิงหาคม ถึง พฤษภาคม)
ผลงานการทำประตูตลอดอาชีพค้าแข้งเป็นตัววัดปริมาณและอัตราการทำประตูในระยะยาวทั้งในระดับสโมสรและทีมชาติ ซาลาห์ครองจำนวนประตูรวมที่มากกว่าและมีอัตราการทำประตูที่สูงกว่า โดยตัวเลขนี้รวมการแข่งขันระดับสโมสรชุดใหญ่และทีมชาติตลอดจนถึงวันที่ 12 ตุลาคม 2026. ซาลาห์ทำได้ 191 พรีเมียร์ลีก ประตู ในเวลา 26,240 นาที ซึ่งคิดเป็น 137 นาทีต่อหนึ่งประตู มาเน่ทำได้ 90 ประตูในลีกให้กับ ลิเวอร์พูล จาก 196 นัดที่ลงเล่น ซึ่งคิดเป็น 0.46 ประตูต่อนัด
สถิติการทำประตูตลอดอาชีพค้าแข้งของ โมฮาเหม็ด ซาลาห์ และ ซาดิโอ มาเน่ แสดงไว้ในตารางด้านล่างนี้
| โมฮาเหม็ด ซาลาห์ | ผู้เล่น | ซาดิโอ มาเน่ |
|---|---|---|
| 830 | ลงสนามตลอดอาชีพ | 765 |
| 413 | ประตูตลอดอาชีพ | 311 |
| 0.50 | ประตูต่อเกม | 0.41 |
| 60 | ประตูจากลูกจุดโทษ | 20 |
| 353 | ประตูที่ไม่ใช่ลูกจุดโทษ | 291 |
| 155 | นาทีต่อประตู | 190 |
ผลงานการทำประตูในลีกจะแยกเฉพาะการทำประตูในประเทศโดยไม่รวมการแข่งขันฟุตบอลถ้วยและทีมชาติ ซาลาห์ทำประตูได้ในฤดูกาล 2026/27 ของซูเปอร์ลีก (สิงหาคม ถึง พฤษภาคม) และมาเน่ทำประตูได้ในฤดูกาล 2026/27 ของซาอุดีโปรลีก (สิงหาคม ถึง พฤษภาคม) ซาลาห์ทำแฮตทริกได้ในเกมที่ชนะ กาลาตาซาราย 4- 0 เมื่อวันที่ 19 กันยายน 2026. ซาลาห์มีอัตราการทำประตูต่อนาทีที่ลงแข่งเร็วกว่า
สถิติการทำประตูในลีกของ โมฮาเหม็ด ซาลาห์ และ ซาดิโอ มาเน่ แสดงไว้ในตารางด้านล่างนี้
| โมฮาเหม็ด ซาลาห์ | ผู้เล่น | ซาดิโอ มาเน่ |
|---|---|---|
| 7 | นัดที่ลงสนามในลีก | 8 |
| 7 | ประตูในลีก | 2 |
| 1.00 | ประตูต่อเกม | 0.25 |
| 1 | ประตูจากลูกจุดโทษ | 0 |
| 6 | ประตูจากโอเพนเพลย์ | 2 |
| 80 | นาทีต่อประตู | 346 |
ผลงานการทำประตูในระดับนานาชาติเป็นการเปรียบเทียบการทำประตูให้กับ อียิปต์ และ เซเนกัล ซาลาห์ครองสถิติจำนวนรวมที่มากกว่าหลังจากลงเล่นไป 122 นัด มาเน่ยุติเส้นทางค้าแข้งกับ เซเนกัล ด้วยผลงาน 54 ประตู จากการลงเล่น 130 นัด ซาลาห์ทำได้หนึ่งประตูในศึก 2026 บอลโลก ซึ่งทำให้ซาลาห์กลายเป็นดาวซัลโวสูงสุดตลอดกาลของ อียิปต์ ใน บอลโลก ด้วยจำนวนสามประตู
สถิติการทำประตูในระดับนานาชาติของ โมฮาเหม็ด ซาลาห์ และ ซาดิโอ มาเน่ แสดงไว้ในตารางด้านล่างนี้
| โมฮาเหม็ด ซาลาห์ | ผู้เล่น | ซาดิโอ มาเน่ |
|---|---|---|
| 122 | นัดที่ลงสนามในระดับนานาชาติ | 130 |
| 68 | ประตูระดับนานาชาติ | 54 |
| 0.56 | ประตูต่อเกม | 0.42 |
| 22 | ประตูจากลูกจุดโทษระดับนานาชาติ | 8 |
| 55 | ประตูในทัวร์นาเมนต์การแข่งขันอย่างเป็นทางการ | 46 |
| 13 | ประตูในเกมกระชับมิตรระดับนานาชาติ | 8 |
ผลงานจำนวนประตูรวมเป็นการรวมสถิติทั้งในระดับสโมสรและทีมชาติเข้าเป็นตัวเลขเดียวตลอดอาชีพค้าแข้งชุดใหญ่ ซาลาห์เป็นผู้นำทั้งในด้านปริมาณและอัตราเฉลี่ยรวมต่อนัดที่ลงเล่น ตัวเลขสถิตินี้นับถึงวันที่ 12 ตุลาคม 2026.
สถิติจำนวนประตูรวมของ โมฮาเหม็ด ซาลาห์ และ ซาดิโอ มาเน่ แสดงไว้ในตารางด้านล่างนี้
| โมฮาเหม็ด ซาลาห์ | ผู้เล่น | ซาดิโอ มาเน่ |
|---|---|---|
| 345 | ประตูรวมในระดับสโมสรชุดใหญ่ | 257 |
| 68 | ประตูรวมในระดับทีมชาติชุดใหญ่ | 54 |
| 413 | ประตูรวมตลอดอาชีพทีมชุดใหญ่ | 311 |
| 830 | นัดที่ลงสนามรวมในระดับทีมชุดใหญ่ | 765 |
| 0.50 | ประตูต่อเกมรวมทั้งหมด | 0.41 |
สถิติค่าเหนื่อยของ โมฮาเหม็ด ซาลาห์ และซาดิโอ มาเน่ แสดงให้เห็นว่ามาเน่นำหน้าอยู่มากในเรื่องของค่าเหนื่อยพื้นฐาน มาเน่รับค่าเหนื่อยพื้นฐานที่ประเมินไว้ราว 40,000,000 ยูโรต่อปีกับอัล-นาสเซอร์ ซึ่งคิดเป็น [$46,120,000] ส่วนซาลาห์รับค่าเหนื่อยการันตีที่ 17,000,000 ยูโรต่อฤดูกาลกับแทรบซอนสปอร์ ซึ่งเทียบเท่ากับ [$19,600,000] โดยแพ็กเกจของซาลาห์แบ่งเป็นค่าเหนื่อย [$11,530,000] และโบนัสการเซ็นสัญญา [$8,070,000] ค่าเหนื่อยพื้นฐานรายสัปดาห์สูงถึง [$886,923] สำหรับมาเน่ และ [$221,731] สำหรับซาลาห์ โดยมาเน่ได้รับค่าเหนื่อยพื้นฐานมากกว่าซาลาห์ถึง 4.0 เท่า
สัญญาของ มาเน่ มีผลยาวไปจนถึงวันที่ 30 มิถุนายน 2027 สัญญา 2 ปีของ ซาลาห์ มีผลยาวไปจนถึงช่วงฤดูร้อนปี 2028 หลังจากการเซ็นสัญญาเมื่อวันที่ 6 สิงหาคม 2026 แทรบซอนสปอร์ มอบส่วนแบ่งรายได้ 20% ให้กับ ซาลาห์ จากผลิตภัณฑ์ที่วางจำหน่ายภายใต้ชื่อ ซาลาห์ และโบนัสตามเงื่อนไขยังคงมีข้อตกลงที่ไม่ได้เปิดเผยต่อสาธารณะ โบนัสของ มาเน่ มีมูลค่าโดยประมาณ 10,000,000 ยูโร ซึ่งเทียบเท่ากับ [11,530,000]การแปลงค่าเงินใช้อัตรา[1.153] ต่อยูโร ซึ่งตรงกับการประกาศของแทรบซอนสปอร์
ค่าเหนื่อยต่อฤดูกาลแสดงให้เห็นถึงค่าใช้จ่ายรายปีทั้งหมดของปีกแต่ละคนต่อสโมสร ค่าเหนื่อยฐานคิดเป็นสัดส่วนที่มากที่สุดของตัวเลขแต่ละรายการ โบนัสการเซ็นสัญญาของซาลาห์ได้รับการการันตีในแต่ละปีของสัญญา ซาอุดีอาระเบีย ไม่มีการเรียกเก็บภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาจากเงินเดือน ดังนั้นตัวเลขสุทธิของมาเน่จึงเท่ากับตัวเลขรวม
ค่าเหนื่อยต่อฤดูกาลของ โมฮาเหม็ด ซาลาห์ และซาดิโอ มาเน่ แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| โมฮาเหม็ด ซาลาห์ | ผู้เล่น | ซาดิโอ มาเน่ |
|---|---|---|
| [$11,530,000] | เงินเดือนพื้นฐานรายปี | [$46,120,000] |
| [$8,070,000] | โบนัสรายปี | [$11,530,000] |
| [$19,600,000] | รายได้รวมรายปี | [$57,650,000] |
| [$13,720,000] | ประมาณการเงินเดือนสุทธิ | [$57,650,000] |
| จนถึงฤดูร้อน 2028 | ระยะเวลาของสัญญา | จนถึงมิถุนายน 30, 2027 |
ค่าเหนื่อยในลีกจะแยกเฉพาะรายได้ที่ได้รับจากการแข่งขันภายในประเทศในซูเปอร์ลีกและซาอุดีโปรลีก แทรบซอนสปอร์จ่ายให้ซาลาห์ภายในระบบลีกตุรกี และอัล-นาสเซอร์จ่ายให้มาเน่ภายในระบบลีกซาอุดีอาระเบีย โบนัสจะเชื่อมโยงกับเงื่อนไขการเซ็นสัญญาและเงื่อนไขตามข้อตกลง
ค่าเหนื่อยในแต่ละลีกของ โมฮาเหม็ด ซาลาห์ และซาดิโอ มาเน่ แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| โมฮาเหม็ด ซาลาห์ | ผู้เล่น | ซาดิโอ มาเน่ |
|---|---|---|
| ซูเปอร์ลีก [$19,600,000] | ค่าเหนื่อยในลีก | ซาอุดีโปรลีก [$57,650,000] |
| [$11,530,000] | เงินเดือนพื้นฐาน | [$46,120,000] |
| [$8,070,000] | โบนัสผลงาน | [$11,530,000] |
| [$19,600,000] | ประมาณการรายได้รายปี | [$57,650,000] |
| จนถึงฤดูร้อน 2028 | ระยะเวลาของสัญญา | จนถึงมิถุนายน 30, 2027 |
ค่าเหนื่อยต่อสัปดาห์คำนวณโดยการหารรายได้ต่อปีออกเป็น 52 สัปดาห์ มาเน่ได้รับค่าเหนื่อยฐานรายสัปดาห์มากกว่าค่าเหนื่อยฐานรายสัปดาห์ของซาลาห์ถึง 4.0 เท่า โบนัสรายสัปดาห์คำนวณมาจากจำนวนเงินรายปี ตัวเลขรายสัปดาห์สุทธิของมาเน่เท่ากับรายได้รวมเนื่องจาก ซาอุดีอาระเบีย ไม่มีการเรียกเก็บภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา
ค่าเหนื่อยรายสัปดาห์ของ โมฮาเหม็ด ซาลาห์ และซาดิโอ มาเน่ แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| โมฮาเหม็ด ซาลาห์ | ผู้เล่น | ซาดิโอ มาเน่ |
|---|---|---|
| [$221,731] | เงินเดือนพื้นฐานรายสัปดาห์ | [$886,923] |
| [$155,192] | โบนัสรายสัปดาห์ | [$221,731] |
| [$376,923] | รายได้รวมรายสัปดาห์ | [$1,108,654] |
| [$263,846] | ประมาณการเงินเดือนสุทธิต่อสัปดาห์ | [$1,108,654] |
ซาลาห์ และ มาเน่ มีการเปรียบเทียบในแง่ของประตูตลอดอาชีพและประตูในฤดูกาลปัจจุบัน โดย ซาลาห์ เป็นฝ่ายนำอยู่ทั้งสองด้าน ซาลาห์ ทำประตูตลอดอาชีพไปแล้วประมาณ 413 ประตู จากการลงเล่น 830 นัดที่ลงเล่น ขณะที่ มาเน่ ทำได้ประมาณ 311 ประตู จาก 765 นัดที่ลงเล่น ซาลาห์ นำในจำนวนรวมตลอดอาชีพอยู่ประมาณ 102 ประตู และมีอัตราการทำประตูอยู่ที่ 0.50 ประตูต่อเกม เทียบกับ 0.41 ประตูต่อเกม ของ มาเน่ ซาลาห์ ยิงได้ 7 ประตู จากการลงเล่น 7 นัดใน ซือเปร์ลีก ฤดูกาล 2026/27 (สิงหาคม ถึง พฤษภาคม) ด้าน มาเน่ ยิงได้ 2 ประตู จากการลงเล่น 8 นัดใน ซาอุดีโปรลีก ฤดูกาล 2026/27 (สิงหาคม ถึง พฤษภาคม) ซาลาห์ มีค่าเฉลี่ย 1.13 ประตู ต่อ 90 นาที ขณะที่ มาเน่ มีค่าเฉลี่ย 0.26 ประตู จำนวนประตูรวมตลอดอาชีพและอัตราการทำประตูในฤดูกาลปัจจุบันของ ซาลาห์ แสดงให้เห็นถึงความได้เปรียบอย่างชัดเจนในประสิทธิภาพการจบสกอร์โดยรวม มาเน่ ยังคงรักษาสถิติการเล่นอาชีพที่แข็งแกร่งเอาไว้ได้ แต่จากตัวเลขที่ปรากฏแสดงให้เห็นว่า ซาลาห์ เหนือกว่าทั้งในด้านประตูตลอดอาชีพ ประตูต่อเกม และการทำประตูในฤดูกาลปัจจุบัน
ซาลาห์ และ มาเน่ ทำประตูตลอดอาชีพโดยประมาณไป 413 และ 311 ประตูในทุกรายการแข่งขัน ซาลาห์ทำได้ 413 ประตูจาก 830 นัดที่ลงเล่นร่วมกับ อัล มอคาวลูน, บาเซิล, เชลซี, ฟิออเรนติน่า, โรม่า, ลิเวอร์พูล, แทรบซอนสปอร์ และ อียิปต์ ขณะที่ มาเน่ ทำได้ 311 ประตูจาก 765 นัดที่ลงเล่นร่วมกับ เม็ตซ์, ซัลซ์บวร์ก, เซาแธมป์ตัน, ลิเวอร์พูล, บาเยิร์น มิวนิค, อัล-นาสเซอร์ และ เซเนกัล โดย ซาลาห์ นำอยู่ 102 ประตูจากการลงเล่นมากกว่า 65 นัด นอกจากนี้ ซาลาห์ ยังทำแอสซิสต์ในระดับสโมสรไปประมาณ 175 ครั้ง ส่วน มาเน่ ทำได้ประมาณ 116 ครั้ง ช่องว่างของจำนวนแอสซิสต์ทำให้ ซาลาห์ มีการมีส่วนร่วมในการทำประตูในระดับสโมสรประมาณ 520 ครั้ง เมื่อเทียบกับ 373 ครั้งของ มาเน่ จำนวนประตูรวมที่มากกว่าและตัวเลขการมีส่วนร่วมที่ประเมินไว้ของ ซาลาห์ แสดงให้เห็นถึงประสิทธิภาพในเกมรุกตลอดอาชีพที่เหนือกว่าในบรรดาทีมที่ระบุไว้ แม้ว่า มาเน่ จะมีสถิติการทำประตูที่ยอดเยี่ยมเช่นกัน แต่ ซาลาห์ ยังคงนำทั้งด้านจำนวนประตู, แอสซิสต์ และการมีส่วนร่วมกับประตูโดยรวม
ซาลาห์ ทำประตูในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกไป 51 ประตูจากนัดที่ลงสนามโดยประมาณ 100 นัด และ มาเน่ ทำไป 27 ประตูจาก 64 นัดที่ลงสนาม โดย ซาลาห์ มีค่าเฉลี่ย 0.51 ประตูต่อเกม ขณะที่ มาเน่ มีค่าเฉลี่ย 0.42 ประตูต่อเกม ซาลาห์ ทำได้ 48 ประตูให้กับ ลิเวอร์พูล, สองประตูให้ บาเซิล และหนึ่งประตูให้ โรม่า ด้าน มาเน่ ทำได้ 24 ประตูให้กับ ลิเวอร์พูล และสามประตูให้ บาเยิร์น มิวนิค ทั้ง ซาลาห์ และ มาเน่ ต่างเคยคว้าแชมป์รายการนี้คนละหนึ่งสมัยร่วมกับ ลิเวอร์พูล ในปี 2019 นอกจากนี้ ซาลาห์ ยังกลายเป็นผู้เล่นแอฟริกันคนแรกที่ทำถึง 50 ประตูในรายการนี้ ทั้ง ซาลาห์ และ มาเน่ ต่างติดอันดับยอดผู้ทำประตูชาวแอฟริกันชั้นนำใน ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ซึ่งจำนวนประตูรวมและค่าเฉลี่ยการทำประตูที่สูงกว่าของ ซาลาห์ ทำให้เขาได้เปรียบในแง่ของผลงานใน ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก
ซาลาห์ ทำประตูในฤดูกาลปัจจุบันได้มากกว่า โดยยิงได้ 7 ประตู เมื่อเทียบกับ 2 ประตูของ มาเน่ ซาลาห์ ทำประตูเหล่านี้ได้จากการลงเล่น ซือเปร์ลีก 7 นัดและ 557 นาที ส่วน มาเน่ ทำประตูได้จากการลงเล่น ซาอุดีโปรลีก 8 นัดและ 692 นาที โดย ซาลาห์ ทำแฮตทริกได้ในเกมชนะ กาลาตาซาราย 4- 0 เมื่อวันที่ 19 กันยายน 2026 ทำให้ ซาลาห์ นำเป็นดาวซัลโวของ ซือเปร์ลีก ร่วมกับ กิฟต์ ออร์บาน ของ อาเหม็ด สปอร์ติฟ ขณะที่ แทรบซอนสปอร์ รั้งอันดับห้าของตาราง มีคะแนนตามหลัง กาลาตาซาราย อยู่สามคะแนน สถิติการยิง 7 ประตูของ ซาลาห์ จากจำนวนนัดและนาทีที่ลงเล่นน้อยกว่า แสดงให้เห็นถึงอัตราการทำประตูที่เฉียบคมกว่าผลงานปัจจุบันของ มาเน่ ผลต่าง ดังกล่าวเน้นย้ำถึงอิทธิพลหน้าปากประตูที่มากกว่าของ ซาลาห์ ในขณะที่ มาเน่ ทำได้ 2 ประตูจากการลงสนาม 8 นัดใน ซาอุดีโปรลีก
ไม่ มาเน่ ไม่ได้ยิงประตูในฤดูกาลนี้ได้มากกว่า ซาลาห์ มาเน่ ยิงได้ 2 ประตู จาก 8 นัด และ ซาลาห์ ยิงได้ 7 ประตู จาก 7 นัด มาเน่ มีค่าเฉลี่ย 0.26 ประตูต่อ 90 นาที และ ซาลาห์ มีค่าเฉลี่ย 1.13 ประตู ซาลาห์ มีส่วนร่วมกับประตูโดยตรงถึง 10 ประตู จากการลงสนาม 7 นัด ซึ่งถือเป็นสถิติของ ซูเปอร์ลีก ตุรกี นับตั้งแต่เริ่มมีการบันทึกข้อมูลอย่างละเอียดโดย ออปต้า (Opta) มาเน่ มีส่วนร่วมกับประตูโดยตรง 5 ประตู จาก 8 นัด จำนวนประตูที่มากกว่าและอัตราการทำประตูที่เฉียบคมกว่าของ ซาลาห์ ทำให้เขาได้เปรียบอย่างชัดเจนในจังหวะจบสกอร์หน้าปากประตู ซาลาห์ ยังคงเป็นผู้นำด้านการมีส่วนร่วมกับประตูโดยตรงทั้งหมด แม้ว่าจะลงเล่นน้อยกว่าหนึ่งนัดก็ตาม
ซาลาห์มีสถิติตลอดอาชีพการค้าแข้งที่ดีกว่ามาเน่ทั้งในแง่ของจำนวน, อัตราการทำประตู, การสร้างสรรค์โอกาส และผลงานในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ซาลาห์เหนือกว่าในเรื่องประตูตลอดอาชีพ (413 ต่อ 311) และแอสซิสต์ในระดับสโมสร (โดยประมาณ 175 ต่อ 116) ซาลาห์ยิงได้ 191 ประตูในพรีเมียร์ลีก พร้อมทำ 93 แอสซิสต์ จากการลงเล่น 315 นัดที่ลงเล่น ส่วนมาเน่ยิงได้ 90 ประตูในลีก พร้อมทำ 29 แอสซิสต์ จากการลงเล่น 196 นัดที่ลงเล่นให้กับลิเวอร์พูล ซาลาห์คว้าแชมป์ 2019 ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก, แชมป์พรีเมียร์ลีก 2 สมัย, เอฟเอคัพ, ลีกคัพ 2 สมัย, ยูฟ่าซูเปอร์คัพ และสโมสรบอลโลก ร่วมกับลิเวอร์พูล ขณะที่มาเน่คว้าแชมป์ 2019 ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก, แชมป์พรีเมียร์ลีก 1 สมัย, เอฟเอคัพ, ลีกคัพ 1 สมัย, ยูฟ่าซูเปอร์คัพ และสโมสรบอลโลก โดยมาเน่ครองแชมป์แอฟริกาคัพออฟเนชันส์ 2 สมัย ส่วนซาลาห์ยังไม่เคยได้สัมผัสแชมป์นี้ ทั้งสองคนมีจุดเด่นที่แตกต่างกันอย่างชัดเจนระหว่างผลงานในระดับสโมสรกับความสำเร็จในทีมชาติ
เมื่อเปรียบเทียบ ซาลาห์ และ มาเน่ ในเรื่องประตูและแอสซิสต์ ซาลาห์ นั้นเหนือกว่าในทั้งสองสถิติ โดย ซาลาห์ ทำได้ 257 ประตู และ 123 แอสซิสต์ จาก 442 นัดที่ลงเล่น ให้กับ ลิเวอร์พูล ซึ่งคิดเป็น การมีส่วนร่วมในการทำประตู 380 ครั้ง ส่วน มาเน่ ทำได้ 120 ประตู และ 38 แอสซิสต์ จาก 269 นัดที่ลงเล่น ซึ่งคิดเป็น การมีส่วนร่วมในการทำประตู 158 ครั้ง โดย ซาลาห์ มีสถิติ จ่ายบอลสูงสุดต่อเกม เฉลี่ย 0.28 ครั้ง ขณะที่ มาเน่ เฉลี่ยอยู่ที่ 0.14 ครั้ง นอกจากนี้ ซาลาห์ ยังเป็นผู้นำด้านจำนวน แอสซิสต์ ใน พรีเมียร์ลีก จากช่วงเวลาหลายปีกับ ลิเวอร์พูล ด้วยจำนวน 93 ครั้ง เมื่อเทียบกับ 29 ครั้ง จำนวนประตูรวม และสถิติ แอสซิสต์ ที่สูงกว่าของ ซาลาห์ แสดงให้เห็นถึงประสิทธิภาพในเกมรุกที่ยอดเยี่ยมกว่าตลอด นัดที่ลงสนาม ที่ได้รับการบันทึกไว้ แม้ว่า มาเน่ จะทำผลงานได้อย่างยอดเยี่ยมตลอดอาชีพค้าแข้งกับ ลิเวอร์พูล แต่ตัวเลขสถิติของ ซาลาห์ ก็แสดงให้เห็นถึงความได้เปรียบอย่างชัดเจนทั้งในด้าน ประตู, แอสซิสต์ และ การมีส่วนร่วมในการทำประตู โดยรวม
ไม่ ซาลาห์ และ มาเน่ ไม่มีตัวเลขการมีส่วนร่วมในการทำประตูต่อการแข่งขันที่ใกล้เคียงกัน โดย ซาลาห์ ทำการมีส่วนร่วมในการทำประตูเฉลี่ย 0.86 ครั้งต่อการแข่งขันที่ ลิเวอร์พูล ขณะที่ มาเน่ ทำได้เฉลี่ย 0.59 ครั้ง ซาลาห์ ทำสถิตินี้ได้จาก 0.58 ประตู และ 0.28 จ่ายบอลสูงสุดต่อเกม ส่วน มาเน่ ทำได้จาก 0.45 ประตู และ 0.14 จ่ายบอลสูงสุดต่อเกม ช่องว่างนี้คิดเป็น 0.27 การมีส่วนร่วมต่อการแข่งขัน และ ซาลาห์ แข่ง มากกว่าอยู่ 173 นัดที่ลงเล่น ค่าเฉลี่ยที่สูงกว่าของ ซาลาห์ บ่งชี้ถึงการมีส่วนร่วมที่มากกว่าในเกมรุกของ ลิเวอร์พูล ทั้งในแง่ของประตูและแอสซิสต์ แม้ว่า มาเน่ จะยังคงเป็นกองหน้าที่เปี่ยมประสิทธิภาพ แต่ตัวเลขสถิติต่างๆ บ่งชี้ว่า ซาลาห์ มีส่วนร่วมกับเกมรุกโดยรวมมากกว่า
สถิติของ ซาลาห์ และ มาเน่ มีอิทธิพลต่ออัตราต่อรองการแข่งขันบน UFABET ผ่านอัตราการทำประตู หน้าที่รับผิดชอบการยิงจุดโทษ และจำนวนแอสซิสต์ โดยอัตราการทำ 1.13 ประตูในลีกต่อ 90 นาทีของ ซาลาห์ ส่งผลให้ราคาของผู้ทำประตูได้ทุกเวลาลดลงในเกมการแข่งขันของ แทร็บซอนสปอร์ ซาลาห์ ยิงจุดโทษเข้าหนึ่งครั้งในลีก ซึ่งเพิ่มโอกาสในการทำประตูในเกมที่สูสี ขณะที่สถิติ 0.39 แอสซิสต์ต่อ 90 นาทีของ มาเน่ ช่วยหนุนตลาดการทำประตูและแอสซิสต์ในเกมการแข่งขันของ อัล-นาสเซอร์ ข่าวผู้เล่นตัวจริงและรายงานอาการบาดเจ็บส่งผลให้ราคาเคลื่อนไหวก่อนเริ่มการแข่งขัน ซาลาห์ ทำประตูได้มากกว่าค่า xG ประตูที่คาดหวัง 3.0 ประตูจากหกนัดที่ลงเล่น ซึ่งเป็นส่วนต่างที่ผู้รับวางเดิมพันนำมาพิจารณาควบคู่กับจำนวนครั้งในการยิง โดยปริมาณการยิง ประตูที่คาดหวัง และตัวเลขฟอร์มการเล่น ล้วนเป็นข้อมูลที่ส่งไปยังโมเดลการตั้งราคาที่อยู่เบื้องหลัง แทงบอล
ซาลาห์เหนือกว่ามาเน่ในแง่ของจำนวนการทำประตูและเกียรติยศในพรีเมียร์ลีก ส่วนมาเน่เหนือกว่าในเรื่องของถ้วยรางวัลระดับทีมชาติ ซาลาห์ครองรางวัลรองเท้าทองคำพรีเมียร์ลีก 4 สมัย รางวัลนักฟุตบอลยอดเยี่ยมแห่งปีของพีเอฟเอ 3 สมัย และทำได้ 51 ประตูในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ด้านมาเน่คว้าแชมป์แอฟริกาคัพออฟเนชันส์ 2 สมัย รางวัลนักฟุตบอลยอดเยี่ยมแห่งปีของทวีปแอฟริกาโดยซีเอเอฟ 2 สมัย และคว้าอันดับสองในรางวัลบัลลงดอร์ปี 2022 ซาลาห์ทำได้ 0.50 ประตูต่อเกม ขณะที่มาเน่ทำได้ 0.41 การตัดสินขึ้นอยู่กับการให้ค่าน้ำหนักกับผลงานในระดับสโมสร เกียรติยศส่วนตัว และถ้วยรางวัลระดับทีมชาติ สถิติการทำประตูที่เฉียบคมกว่าและความสำเร็จในพรีเมียร์ลีกของซาลาห์ทำให้เขาได้เปรียบในฟุตบอลระดับสโมสร ความสำเร็จระดับนานาชาติของมาเน่ช่วยเพิ่มน้ำหนักให้กับเขา ซึ่งเห็นได้จากชัยชนะในการแข่งขันรายการใหญ่ของเซเนกัลและการได้รับการยกย่องเป็นรายบุคคล
สไตล์การเล่นของซาลาห์และมาเน่มีความแตกต่างกันทั้งเท้าข้างที่ใช้จบสกอร์ ฝั่งเริ่มต้นเกมรุก และอัตราการทำงานเพื่อทีม ซาลาห์ทำเกมรุกจากกราบขวาและหาจังหวะยิงอยู่บ่อยครั้ง โดยมียิงทั้งหมด 68 ครั้ง และค่าคาดหวังการทำประตู (xG) อยู่ที่ 8.74 จากนัดที่ลงเล่น 27 นัดในพรีเมียร์ลีกในฤดูกาล 2025/26 (สิงหาคมถึงพฤษภาคม) ด้านมาเน่ทำเกมรุกจากกราบซ้ายและเน้นการเลี้ยงบอล โดยทำสถิติเลี้ยงบอล 2.34 ครั้งต่อ 90 นาที ด้วยอัตราความสำเร็จ 55% เปอร์เซ็นต์ ในฤดูกาล 2026/27 (สิงหาคมถึงพฤษภาคม) นอกจากนี้ มาเน่ยังทำสถิติการสกัดบอล (แทกเกิล) และการตัดบอลรวมกัน 1.82 ครั้งต่อ 90 นาที ซึ่งสะท้อนถึงบทบาทที่ต้องช่วยเพรสซิ่งมากกว่า ทั้งนี้ ซาลาห์จบสกอร์ด้วยเท้าซ้ายเป็นหลัก ส่วนมาเน่จะจบสกอร์ด้วยเท้าขวา
ไม่ มาเน่ไม่ได้เป็นผู้ทำประตูที่เหนือกว่าซาลาห์ โดยซาลาห์ทำค่าเฉลี่ย 0.58 ประตูต่อเกมที่ ลิเวอร์พูล ขณะที่มาเน่ทำได้เฉลี่ย 0.45 ประตู ซาลาห์ทำได้ 191 ประตูใน พรีเมียร์ลีก ด้วยอัตรา 0.61 ประตูต่อเกม และมาเน่ทำได้ 90 ประตูในลีกด้วยอัตรา 0.46 ประตูต่อเกม ซาลาห์ครองสถิติ 51 ประตูในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกเมื่อเทียบกับ 27 ประตูของมาเน่ ส่วนมาเน่ครองสถิติระดับชาติของ เซเนกัล ที่ 54 ประตู และซาลาห์ครองสถิติระดับชาติของ อียิปต์ ที่ 68 ประตู สถิติแสดงให้เห็นถึงความได้เปรียบของซาลาห์ทั้งในการแข่งขันระดับสโมสรและฟุตบอลระดับทีมชาติ ค่าเฉลี่ยการทำประตูที่สูงกว่าของซาลาห์ยังบ่งบอกถึงความสม่ำเสมอหน้าปากประตูที่มากกว่า แม้ว่ามาเน่จะยังคงเป็นกองหน้าที่ประสบความสำเร็จอย่างสูง แต่ซาลาห์เป็นผู้นำในการเปรียบเทียบทั้งในแง่จำนวนประตูรวมและอัตราการทำประตูตลอดการแข่งขันที่ระบุไว้
ใช่ ซาลาห์ได้รับรางวัลส่วนตัวมากกว่ามาเน่ โมฮาเหม็ด ซาลาห์ ได้รับเกียรติยศส่วนบุคคลมากมายตลอดอาชีพค้าแข้ง โดยเฉพาะอย่างยิ่งในช่วงเวลาที่เขาอยู่กับ ลิเวอร์พูล ความสำเร็จของซาลาห์ประกอบด้วยรางวัลรองเท้าทองคำของ พรีเมียร์ลีก หลายสมัย รางวัลผู้เล่นยอดเยี่ยมประจำฤดูกาลของ พรีเมียร์ลีก รางวัลนักฟุตบอลยอดเยี่ยมของสมาคมนักฟุตบอลอาชีพอังกฤษ และรางวัลนักฟุตบอลยอดเยี่ยมแห่งปีของสมาคมผู้สื่อข่าวฟุตบอล ซาดิโอ มาเน่ก็ได้รับการยกย่องในระดับบุคคลอย่างโดดเด่นเช่นกัน รวมถึงรางวัลนักฟุตบอลแอฟริกันยอดเยี่ยมแห่งปีสองสมัย และรางวัลรองเท้าทองคำของ พรีเมียร์ลีก อย่างไรก็ตาม คอลเลกชันเกียรติยศส่วนตัวที่หลากหลายกว่าของซาลาห์ทำให้เขาได้เปรียบในการเปรียบเทียบโดยรวมระหว่างทั้งสองคน
ซาลาห์เร็วกว่ามาเน่เล็กน้อยตามการจัดอันดับความเร็วสูงสุดของออปตาสำหรับฤดูกาล 2017/18 (สิงหาคมถึงพฤษภาคม) ออปตาบันทึกความเร็วสูงสุดของซาลาห์ไว้ที่ 34.93 กม./ชม. เมื่อเทียบกับมาเน่ที่ทำได้ 34.84 กม./ชม. ทำให้ซาลาห์มีความได้เปรียบเฉือนไปเพียง 0.09 กม./ชม. มาเน่ยังยอมรับถึงความเร็วของซาลาห์ในการสัมภาษณ์ที่ตีพิมพ์ในนิตยสารสโมสรของลิเวอร์พูลเมื่อเดือนมกราคม 2018 ซาลาห์มักใช้ความเร็วที่ต่อเนื่องเพื่อโจมตีพื้นที่ว่างด้านหลังกองหลังและสร้างโอกาสทำประตูจากกราบขวา ขณะที่มาเน่พึ่งพาอัตราเร่งที่ระเบิดพลังและการสปีดตัวระยะสั้นอย่างเฉียบคมเพื่อเอาชนะคู่แข่งในสถานการณ์ดวลตัวต่อตัว ตัวเลขของออปตาทำให้ซาลาห์ได้เปรียบในสถิติความเร็วสูงสุดที่บันทึกไว้ แม้ว่าผลต่างเพียงเล็กน้อยจะทำให้ความเร็วของทั้งคู่แทบไม่ต่างกันเลยก็ตาม อัตราเร่ง การยืนตำแหน่ง และการเคลื่อนที่ต่างก็ส่งผลต่อประสิทธิภาพของพวกเขาในระหว่างนัดที่ลงเล่นเช่นกัน
เมื่อเปรียบเทียบความเร็วของซาลาห์กับมาเน่ ซาลาห์นำอยู่ 0.09 กม./ชม. ในการจัดอันดับความเร็วสูงสุดของออปตา ฤดูกาล 2017/18 แม้ว่าการเปรียบเทียบระดับสโมสรของ ลิเวอร์พูล จะบันทึกว่ามาเน่เร็วกว่าอยู่ 0.8 กม./ชม. ก็ตาม การเปรียบเทียบระดับสโมสรระบุความเร็วของมาเน่ไว้ที่ 21.4 ไมล์/ชม. และซาลาห์ที่ 20.9 ไมล์/ชม. โซฟาสกอร์รายงานความเร็วสูงสุดของซาลาห์ไว้ที่ 37.04 กม./ชม. โดยอ้างอิงจากแหล่งติดตามข้อมูลอื่น ตัวเลขมีความแตกต่างกันเนื่องจากผู้ให้บริการข้อมูลติดตามใช้ระเบียบวิธี การแข่งขัน และเงื่อนไขการวัดที่ต่างกัน การจัดอันดับของออปตาให้ซาลาห์ได้เปรียบเล็กน้อย ขณะที่การเปรียบเทียบระดับสโมสรของ ลิเวอร์พูล ยกให้มาเน่เหนือกว่า บันทึกที่มีอยู่ไม่ได้ระบุอันดับความเร็วที่เป็นสากลเพียงหนึ่งเดียว เนื่องจากผลลัพธ์ขึ้นอยู่กับแหล่งข้อมูลและวิธีการวัด
ซาลาห์และมาเน่มีเทคนิคฟุตบอลที่แตกต่างกัน ทั้งการจบสกอร์ สไตล์การเลี้ยงบอล และการสร้างสรรค์โอกาส ซาลาห์ตัดเข้าในจากฝั่งขวาแล้วจบสกอร์อย่างรวดเร็วด้วยเท้าซ้าย ซึ่งสร้างผลงานยิงเข้ากรอบ 27.94% ในฤดูกาล 2025/26 ของ พรีเมียร์ลีก (สิงหาคมถึงพฤษภาคม) มาเน่เลี้ยงบอลด้วยการเร่งความเร็วและการควบคุมบอลอย่างใกล้ชิด โดยมีอัตราความสำเร็จ 55% ในฤดูกาล 2026/27 (สิงหาคมถึงพฤษภาคม) ซาลาห์สร้างสรรค์การจ่ายบอลสำคัญ 2.09 ครั้งต่อ 90 นาทีใน พรีเมียร์ลีก และมาเน่สร้างสรรค์ได้ 2.47 ครั้งในซาอุดีโปรลีก ปีกแต่ละคนต่างสร้างโปรไฟล์ที่โดดเด่นเฉพาะตัวในด้าน เทคนิคฟุตบอล
ใช่ ซาลาห์เร็วกว่ามาเน่ในการจัดอันดับความเร็วสูงสุดของออปตาประจำฤดูกาล 2017/18 อยู่ 0.09 กม./ชม. มาเน่ทำสถิติความเร็วสูงสุดในการเปรียบเทียบของสโมสรเมื่อปี 2018 ดังนั้นคำตอบจึงแตกต่างกันไปตามแหล่งข้อมูล โจ โกเมซ กองหลังลิเวอร์พูลกล่าวว่ามาเน่เร็วกว่าในช่วงสามถึงสี่หลาแรก ส่วนซาลาห์รักษาความเร็วในการวิ่งระยะไกลได้ดีกว่า โดยระยะห่างยังคงน้อยกว่า 1 กม./ชม. ในแต่ละแหล่งข้อมูล ออปตาบันทึกความเร็วของซาลาห์ไว้ที่ 34.93 กม./ชม. และมาเน่อยู่ที่ 34.84 กม./ชม. การเปรียบเทียบของสโมสรระบุว่ามาเน่อยู่ที่ 21.4 ไมล์/ชม. และซาลาห์อยู่ที่ 20.9 ไมล์/ชม. วิธีการตรวจวัดที่แตกต่างกันช่วยอธิบายผลลัพธ์ที่ตรงกันข้ามกันในการเปรียบเทียบทั้งสองครั้งนี้
ซาลาห์ทำประตูในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกได้มากกว่า โดยยิงได้ 51 ประตู เทียบกับ 27 ประตูของมาเน่ ซาลาห์ทำประตูเหล่านี้จากการลงสนามประมาณ 100 นัดที่ลงสนามกับบาเซิล, โรม่า และ ลิเวอร์พูล ส่วนมาเน่ทำประตูได้จากการลงเล่น 64 นัดที่ลงสนามกับ ลิเวอร์พูล และ บาเยิร์น มิวนิค ช่องว่างอยู่ที่ 24 ประตู ซาลาห์ยิงได้ 48 ประตูให้กับ ลิเวอร์พูล ซึ่งเป็นสถิติสูงสุดของสโมสร แซงหน้าสถิติเดิม 30 ประตูของสตีเวน เจอร์ราร์ด ซาลาห์ทำแฮตทริกได้เร็วที่สุดในประวัติศาสตร์ของรายการแข่งขัน ด้วยเวลา 6 นาที 12 วินาที ในฐานะตัวสำรองในเกมพบเรนเจอร์สเมื่อปี 2022. มาเน่ยิงได้ 24 ประตูให้กับ ลิเวอร์พูล และสามประตูให้กับ บาเยิร์น มิวนิค ซาลาห์และมาเน่ต่างคว้าแชมป์ได้คนละหนึ่งสมัย จำนวนประตูรวมซาลาห์เหนือกว่า และจำนวนถ้วยรางวัลเท่ากัน
สถิติของมาเน่กับลิเวอร์พูล เอฟซี ในรายการยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก แสดงให้เห็นว่าทำได้ประมาณ 24 ประตูจากการลงสนาม 55 นัดที่ลงสนาม โดยมาเน่ทำประตูได้ตลอด 5 ฤดูกาลตั้งแต่ 2017/18 ถึง 2021/22 ทางด้าน ลิเวอร์พูล พ่ายแพ้ในรอบชิงชนะเลิศปี 2018 ให้กับ เรอัล มาดริด ด้วยสกอร์ 3 ประตูต่อ 1 ซึ่งมาเน่เป็นผู้ทำประตูโทนให้กับลิเวอร์พูล จากนั้น ลิเวอร์พูล เอาชนะ ท็อตแนม 2 ต่อ 0 ในรอบชิงชนะเลิศปี 2019 เพื่อคว้าแชมป์ นอกจากนี้ มาเน่ยังทำสองประตูในเกมที่บุกไปชนะ บาเยิร์น มิวนิค 3 ต่อ 1 เมื่อเดือนมีนาคม 2019 โดยมาเน่ทำค่าเฉลี่ยได้ประมาณ 0.44 ประตูต่อเกมตลอด 5 ฤดูกาลตาม สถิติสำหรับลิเวอร์พูล การมีส่วนร่วมในการพังประตูของมาเน่มีส่วนช่วยให้ ลิเวอร์พูล ผ่านเข้าสู่รอบชิงชนะเลิศของยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกได้ถึง 2 ครั้ง และคว้าแชมป์ยุโรปในปี 2019 ได้สำเร็จ
ซาลาห์และมาเน่ต่างทำผลงานร่วมกันได้อย่างยอดเยี่ยมในนัดที่ลงเล่นรายการสำคัญอย่างยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกโดยพาทีมเข้าชิงชนะเลิศได้ถึง 2 ครั้งและคว้าแชมป์มาครองได้ 1 สมัยให้กับ ลิเวอร์พูล ทางด้าน ลิเวอร์พูล เอาชนะ โรม่า 5-2 ในรอบรองชนะเลิศปี 2018 จากผลงานสองประตูของซาลาห์และหนึ่งประตูจากมาเน่ อย่างไรก็ตาม ซาลาห์ต้องออกจากสนามในรอบชิงชนะเลิศปี 2018 เนื่องจากอาการบาดเจ็บหลังปะทะกับ เซร์คิโอ รามอส และ เรอัล มาดริด เป็นฝ่ายชนะไป 3-1 ส่วนในรอบชิงชนะเลิศปี 2019 ซาลาห์ยิงจุดโทษเข้าไปหลังเริ่มเกมไปเพียง 108 วินาที และ ลิเวอร์พูล ก็เอาชนะ ท็อตแนม ไปได้ 2-0 ทั้งนี้ ลิเวอร์พูล เสมอ 0-0 ที่ แอนฟิลด์ และบุกไปชนะ 3-1 ในมิวนิก สำหรับรอบ 16 ทีมสุดท้ายปี 2019 ซึ่งการพบกันทั้งสองเลกนี้ได้ถูกบันทึกไว้ในประวัติการแข่งขันระหว่าง บาเยิร์น มิวนิค พบ ลิเวอร์พูล
ไม่ มาเน่ไม่ได้ทำประตูในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกมากกว่าซาลาห์ โดยมาเน่ทำได้ 27 ประตู จาก 64 นัดที่ลงสนาม ส่วนซาลาห์ทำได้ 51 ประตู จากการคาดการณ์ที่ 100 นัด ซึ่งมีส่วนต่างอยู่ที่ 24 ประตู มาเน่ยิงได้สามประตูจากเก้านัดที่ลงเล่นให้ บาเยิร์น มิวนิค ในฤดูกาล 2022/23 (กันยายนถึงมิถุนายน) ซาลาห์และมาเน่ต่างคว้าแชมป์ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกได้คนละหนึ่งสมัย จำนวนประตูรวมที่มากกว่าของซาลาห์สะท้อนถึงสถิติการทำประตูที่สม่ำเสมอในรายการแข่งขันนี้ โดยเฉพาะในช่วงเวลาที่เขาอยู่กับ ลิเวอร์พูล ทางด้านมาเน่เองก็ทำประตูสำคัญให้กับ ลิเวอร์พูล และ บาเยิร์น มิวนิค มาตลอดเส้นทางอาชีพในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกเช่นกัน จากสถิติแสดงให้เห็นว่าซาลาห์มีความได้เปรียบอย่างชัดเจนในเรื่องจำนวนประตูรวม ขณะที่จำนวนแชมป์ที่ทำได้ร่วมกันทำให้ทั้งคู่เสมอกันในแง่ของชัยชนะใน ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก
ซาลาห์ยิงประตูในระดับทีมชาติติดทีมมากกว่าที่ 68 ประตู เทียบกับ 54 ประตูของมาเน่ ซาลาห์ทำประตูเหล่านี้ได้จากการลงเล่นประมาณ 122 นัดที่ลงสนาม ตูนิเซีย และมาเน่ทำประตูได้จาก 130 นัดที่ลงสนาม เซเนกัล โดยซาลาห์มีค่าเฉลี่ย 0.56 ประตูต่อเกม ขณะที่มาเน่มีค่าเฉลี่ย 0.42 ซาลาห์ยิงได้สามประตูใน บอลโลก (สองประตูในปี 2018 และหนึ่งประตูในปี 2026) ซึ่งถือเป็นสถิติสูงสุดของทีมชาติอียิปต์ ตูนิเซีย เข้าถึงรอบ 2026 ทีมสุดท้ายของ 16 และพ่ายต่อ อาร์เจนตินา หลังจากขึ้นนำไปก่อนสองประตู เซเนกัล แพ้ให้กับ เบลเยียม 3-2 หลังต่อเวลาพิเศษในรอบ 32 ทีมสุดท้าย ซาลาห์ครองจำนวนประตูรวมที่สูงกว่า ขณะที่มาเน่ครองจำนวนนัดที่ติดทีมชาติมากกว่า โดยช่องว่าง 14 ประตูยังคงอยู่แม้จะลงเล่นน้อยกว่าถึงแปดนัดก็ตาม
มาเน่ยิงไป 54 ประตูในระดับทีมชาติตลอดการลงสนาม 130 นัดที่ลงสนามให้กับเซเนกัล โดยมาเน่ประเดิมสนามให้เซเนกัลเมื่อวันที่ 25 พฤษภาคม 2012 และจบเส้นทางในฐานะดาวยิงสูงสุดตลอดกาลของชาติ มาเน่เป็นคนยิงจุดโทษตัดสินในเกมพบตูนิเซีย ในนัดชิงชนะเลิศแอฟริกาคัพออฟเนชันส์ ปี 2021 และเซเนกัลคว้าแชมป์สมัยที่สองได้ในปี 2025 มาเน่พลาดศึกบอลโลก ปี 2022 เนื่องจากอาการบาดเจ็บ และได้ลงเล่นในทัวร์นาเมนต์ปี 2018 และ 2026 ซาลาห์ทำได้ 68 ประตู ส่งผลให้มาเน่ตามหลังอยู่ 14 ประตู มาเน่ประกาศอำลาการรับใช้ทีมชาติในเดือนกรกฎาคม 2026 เส้นทางค้าแข้งระดับทีมชาติของมาเน่ทำให้เขาได้รับการยกย่องให้เป็นหนึ่งในกองหน้าที่ประสบความสำเร็จมากที่สุดของเซเนกัล พร้อมกับมีส่วนสำคัญต่อความสำเร็จของทีมชาติอย่างมากมาย
ใช่แล้ว ซาลาห์ทำประตูในระดับทีมชาติได้มากกว่ามาเน่ โดยซาลาห์ทำไป 68 ประตู จากการลงเล่นประมาณ 122 นัดที่ลงเล่น ขณะที่มาเน่ยิงได้ 54 ประตู จาก 130 นัดที่ลงสนาม ผลต่างเท่ากับ 14 ประตู ซึ่งซาลาห์เป็นฝ่ายทำได้มากกว่า นอกจากนี้ ซาลาห์ยังทำลายสถิติของทวีปแอฟริกาในการยิงประตูรอบคัดเลือก บอลโลก โดยแซงหน้าดิดิเยร์ ดร็อกบา และซามูเอล เอโต้ อีกด้วย ซาลาห์ยังมีสถิติที่เหนือกว่าในส่วนของประตูต่อเกม ด้วยค่าเฉลี่ย 0.56 เมื่อเทียบกับ 0.42 ของมาเน่ อัตราการทำประตูที่สูงกว่าของซาลาห์สะท้อนถึงการมีส่วนร่วมอย่างสม่ำเสมอกับเกมรุกของอียิปต์ ในการแข่งขันระดับนานาชาติทุกรายการ ขณะเดียวกัน มาเน่ก็โชว์ฟอร์มได้อย่างโดดเด่นให้กับ เซเนกัล และช่วยให้ทีมชาติคว้าแชมป์ แอฟริกาคัพออฟเนชันส์ ในปี 2021 เช่นกัน ทั้งนี้ ซาลาห์นำหน้ามาเน่ทั้งในแง่ของจำนวนประตูรวมในระดับทีมชาติและประสิทธิภาพในการทำประตู
มาเน่ได้รับค่าเหนื่อยพื้นฐานมากกว่าซาลาห์อย่างมาก โดยมาเน่รับค่าเหนื่อยประเมินอยู่ที่ [$46,120,000] ต่อปีกับอัน-นัสร์ก่อนรวมโบนัส และซาลาห์รับเงินเดือนพื้นฐานอยู่ที่ [$11,530,000] กับแทรบซอนสปอร์ มาเน่รับค่าเหนื่อยพื้นฐาน [$886,923] ต่อสัปดาห์ ส่วนซาลาห์รับอยู่ที่ [$221,731] ซึ่งมีส่วนต่างต่อสัปดาห์เท่ากับ [$665,192] แพ็กเกจที่การันตีของซาลาห์สูงถึง [$19,600,000] ต่อฤดูกาลเมื่อรวมโบนัสเซ็นสัญญา และแพ็กเกจประเมินของมาเน่สูงถึง [$57,650,000] มาเน่มีรายรับเป็น 2.9 เท่าของจำนวนการันตีทั้งหมดของซาลาห์ มาเน่เซ็นสัญญามาจาก บาเยิร์น มิวนิค ในปี 2023 และสัญญาจะสิ้นสุดลงจนถึงเดือนมิถุนายน 30, 2027. ซาลาห์เซ็นสัญญาเป็นเวลาสองปีจนถึงช่วงฤดูร้อนปี 2028 และสโมสรอธิบายว่าแพ็กเกจดังกล่าวเป็นสถิติสูงสุดสำหรับลีกตุรกี
มาเน่ รับรายได้โดยประมาณ [$57,650,000] ต่อปีที่ อัล-นาสเซอร์ เอฟซี ซึ่งรวมโบนัสแล้ว ค่าเหนื่อยพื้นฐานอยู่ที่ [$46,120,000] และโบนัสโดยประมาณอยู่ที่ [$11,530,000] คิดเป็นค่าเหนื่อย [$1,108,654] ต่อสัปดาห์ ซาอุดีอาระเบีย ไม่มีการเก็บภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาจากเงินเดือน ตัวเลขสุทธิจึงเท่ากับตัวเลขรวม ฤดูกาล 2025/26 (สิงหาคม ถึง พฤษภาคม) เขาทำได้ 10 ประตู ในลีก ซึ่งคิดเป็นค่าเหนื่อยพื้นฐานประมาณ [$4,612,000] ต่อหนึ่งประตู สัญญาของเขามีผลจนถึงเดือนมิถุนายน 30, 2027 ซึ่งเหลืออีกหนึ่งฤดูกาลที่ อัล-นาสเซอร์ เอฟซี
ไม่ ซาลาห์ไม่ได้รับค่าเหนื่อยต่อสัปดาห์มากกว่ามาเน่ โดยซาลาห์ได้รับค่าเหนื่อยพื้นฐานอยู่ที่ [$221,731] ต่อสัปดาห์ ขณะที่มาเน่รับอยู่ที่ประมาณ [$886,923] ซึ่งมีส่วนต่างอยู่ที่ [$665,192] ยอดรวมรายสัปดาห์ของซาลาห์จะเพิ่มขึ้นเป็น [$376,923] เมื่อรวมโบนัสเซ็นสัญญา และยอดประเมินของมาเน่จะแตะที่ [$1,108,654] ทั้งนี้ส่วนแบ่งการขายสินค้าและโบนัสตามเงื่อนไขของซาลาห์ยังไม่รวมอยู่ในตัวเลขรายสัปดาห์ดังกล่าว รายรับรายสัปดาห์โดยประมาณของมาเน่นั้นสูงกว่าค่าเหนื่อยพื้นฐานของซาลาห์อยู่พอสมควร การเปรียบเทียบนี้อ้างอิงจากตัวเลขสัญญาที่มีการรายงาน และแพ็กเกจค่าตอบแทนที่แท้จริงอาจรวมถึงเงินจูงใจตามผลงานเพิ่มเติม รายได้เชิงพาณิชย์ และการจ่ายเงินตามสัญญาอื่นๆ
ซาลาห์ รับค่าเหนื่อยอยู่ที่ [$376,923] ต่อสัปดาห์กับ ทีม แทรบซอนสปอร์ ก่อนรวมโบนัสตามเงื่อนไข ตัวเลขรายสัปดาห์นี้แบ่งเป็นค่าเหนื่อยพื้นฐาน [$221,731] และโบนัสการเซ็นสัญญา [$155,192] ข้อตกลงทั้งหมดคิดเป็นมูลค่า €17,000,000 ต่อ ฤดูกาล หรือ [$19,600,000] ซึ่งทางแทรบซอนสปอร์ได้เปิดเผยรายละเอียดเงื่อนไขดังกล่าวในการยื่นเอกสารเมื่อวันที่ 6 สิงหาคม 2026. ซาลาห์ ย้ายมาร่วมทีมแบบไม่มีค่าตัวหลังอำลา ลิเวอร์พูล โดยเซ็นสัญญาจนถึงช่วงฤดูร้อนปี 2028. ซาลาห์ ทำไปเจ็ด ประตู ใน ลีก จากการลงสนามเจ็ด นัดที่ลงเล่น ซึ่งคิดเป็นค่าเหนื่อยพื้นฐานประมาณ [$1,647,143] ต่อหนึ่ง ประตู ข้อตกลงนี้นับเป็น สถิติ สูงสุดของ ลีก ตุรกี ตามรายงานของ สโมสร และทำให้ ซาลาห์ กลายเป็นหนึ่งในการเซ็นสัญญาครั้งประวัติศาสตร์ของ ทีมแทรบซอนสปอร์
สถิติโมฮาเหม็ด ซาลาห์ พบ ซาดิโอ มาเน่
สถิติระหว่าง โมฮาเหม็ด ซาลาห์ พบ ซาดิโอ มาเน่ เป็นการเปรียบเทียบสองกองหน้าที่เคยร่วมสร้างแนวรุกให้กับลิเวอร์พูล ตั้งแต่ปี 2017 ถึง 2022 สถิติระหว่าง…