คีเลียน เอ็มบัปเป้ และ ลิโอเนล เมสซี คือ สองกองหน้าที่สร้างนิยามให้กับยุค บอลโลก ตั้งแต่ปี 2018 ถึง 2026 เอ็มบัปเป้ กัปตันทีม ฝรั่งเศส และกองหน้า เรอัล มาดริด คว้าแชมป์ 2018 บอลโลก ทำแฮตทริกได้ในรอบชิงชนะเลิศปี 2022 และคว้ารางวัลดาวซัลโวรองเท้าทองคำสมัยที่สองในปี 2026 ด้วยผลงานสิบประตู ส่วน เมสซี กองหน้า อินเตอร์ ไมอามี และอดีต กัปตันทีม อาร์เจนตินา คว้าแชมป์ 2022 บอลโลก สถิติ บัลลงดอร์ แปดสมัย และแชมป์ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกสี่สมัยร่วมกับ บาร์เซโลนา โดย เอ็มบัปเป้ ก้าวขึ้นเป็น ดาวซัลโวของทีม ตลอดกาลของฟุตบอลโลก ด้วยจำนวน 22 ประตู ขณะที่ เมสซี อำลาฟุตบอลระดับทีมชาติเมื่อวันที่ 6 ตุลาคม 2026 ด้วยผลงาน 21 ประตู ผู้เล่นทั้งสองคนเป็นตัวแทนของรูปแบบกองหน้าที่แตกต่างกัน โดยความเร็วและการวิ่งทำทางฝั่งซ้ายของ เอ็มบัปเป้ ถูกนำมาเปรียบเทียบกับ การเลี้ยงบอล การสร้างสรรค์เกม และการจบสกอร์ด้วยเท้าซ้ายของ เมสซี บทความนี้จะเปรียบเทียบ สถิติ ทางกายภาพ ตำแหน่งการเล่น และผลงานในรูปแบบที่มีโครงสร้างชัดเจน เพื่อให้ผู้อ่านเห็นภาพความแตกต่างและจุดที่ทับซ้อนกันของทั้งสองกองหน้าโดยอิงจากข้อมูลอย่างแท้จริง

คุณลักษณะทางกายภาพและตำแหน่งการเล่นเป็นตัวกำหนดวิธีที่กองหน้าแต่ละคนสร้างสรรค์และจบสกอร์ รูปร่างสูง 1.78 เมตรของ เอ็มบัปเป้ ช่วยเสริมอัตราเร่งและความเร็วสูงสุดที่ทำให้ เอ็มบัปเป้ มีความอันตรายอย่างยิ่งเมื่อวิ่งเข้าใส่กองหลัง ส่วนรูปร่างสูง 1.70 เมตรและจุดศูนย์ถ่วงต่ำของ เมสซี ช่วยสนับสนุนการคอนโทรลบอลอย่างใกล้ชิดและการกลับตัวอย่างรวดเร็วจากพื้นที่ฮาล์ฟสเปซฝั่งขวา การถนัดเท้าคนละข้าง (เท้าขวาสำหรับ เอ็มบัปเป้ และเท้าซ้ายสำหรับ เมสซี) ส่งผลให้มุมในการยิงแต่ละครั้งและพื้นที่ที่ผู้เล่นแต่ละคนรับบอลมีความแตกต่างกัน

สถิติทางกายภาพและตำแหน่งการเล่นของ คีเลียน เอ็มบัปเป้ และ ลิโอเนล เมสซี แสดงอยู่ในตารางด้านล่าง
| คีเลียน เอ็มบัปเป้ | ผู้เล่น | ลิโอเนล เมสซี |
|---|---|---|
| 27 (เกิด 20 ธันวาคม 1998) | อายุ | 39 (เกิด 24 มิถุนายน 1987) |
| 1.78 ม. (5 ฟุต 10 นิ้ว) | ความสูง | 1.70 ม. (5 ฟุต 7 นิ้ว) |
| ประมาณ 73 กก. (ยังไม่ยืนยัน) | น้ำหนัก | ประมาณ 72 กก. (ยังไม่ยืนยัน) |
| กองหน้า / ปีกซ้าย | ตำแหน่ง | ปีกขวา / กองหน้า |
| ขวา | เท้าข้างที่ถนัด | ซ้าย |
| ฝรั่งเศส | สัญชาติ | อาร์เจนตินา |
สถิติผลงานระหว่าง คีเลียน เอ็มบัปเป้ กับ ลิโอเนล เมสซี แสดงให้เห็นว่า เมสซี เหนือกว่าในแง่ของจำนวนรวมตลอดอาชีพและการสร้างสรรค์โอกาส ขณะที่ เอ็มบัปเป้ นำหน้าในด้านการทำประตูของฟุตบอลโลก โดย เมสซี ทำได้ 934 ประตูตลอดอาชีพจาก 1,179 นัดที่ลงเล่น ส่วน เอ็มบัปเป้ ทำได้ 444 ประตูจาก 587 นัดที่ลงเล่น คิดเป็นอัตราเฉลี่ย 0.79 ประตูต่อเกม สำหรับ เมสซี และ 0.76 ประตูต่อเกม สำหรับ เอ็มบัปเป้ เมสซี ทำไป 426 แอสซิสต์ เทียบกับ 158 แอสซิสต์ของ เอ็มบัปเป้ ส่งผลให้ เมสซี มี การมีส่วนร่วมในการทำประตู รวม 1,360 ครั้ง เทียบกับ 602 ครั้งของคู่แข่ง เมสซี นำในสถิติของยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกด้วยจำนวน 129 ประตู ขณะที่ เอ็มบัปเป้ ทำได้ 71 ประตู ส่วน เอ็มบัปเป้ ยิงในฟุตบอลโลก ไป 22 ประตู และ เมสซี ทำได้ 21 ประตู

เอ็มบัปเป้ ทำได้ 36 ประตูตลอดอาชีพจากนอกเขตโทษ ขณะที่ เมสซี ทำได้ 105 ประตู เมสซี ทำประตูจากลูกโหม่งได้ 26 ประตู ส่วน เอ็มบัปเป้ ทำได้ราว 11 ประตู เมสซี ยิงในระดับทีมชาติไป 126 ประตู ขณะที่ เอ็มบัปเป้ ทำได้ 67 ประตู เอ็มบัปเป้ คว้า รองเท้าทองคำ ของฟุตบอลโลก ในปี 2026 ด้วยผลงานสิบประตู ส่วน เมสซี ยิงได้แปดประตู เอ็มบัปเป้ มีอายุน้อยกว่า เมสซี 11 ปี ซึ่งทำให้ยังมีเวลาอีกยาวนานในการไล่ตามช่องว่างของสถิติตัวเลขรวมดังกล่าว
ประสิทธิภาพการส่งบอลแสดงให้เห็นว่าเอ็มบัปเป้และเมสซีมีส่วนร่วมในการขึ้นเกมอย่างไรนอกเหนือจากการจบสกอร์ เอ็มบัปเป้จะขยับจากพื้นที่ฝั่งซ้ายเข้าสู่โซนแดนกลางเพื่อรับบอลในการครองบอล เมสซีขยับจากพื้นที่ฝั่งขวาและทำสถิติการส่งบอลต่อแมตช์ได้มากกว่า ตัวเลขดังกล่าวครอบคลุมฤดูกาล 2025/26 ของ ลาลีกา (สิงหาคมถึงพฤษภาคม) สำหรับเอ็มบัปเป้ และฤดูกาล 2026 ของเอ็มแอลเอส (กุมภาพันธ์ถึงธันวาคม) จนถึงวันที่ 12 ตุลาคม 2026 สำหรับเมสซี ตัวเลขที่ระบุว่า (โดยประมาณ) คำนวณมาจากค่าเฉลี่ยต่อ 90 นาที เนื่องจากผู้เก็บสถิติไม่ได้เผยแพร่ยอดรวมตลอดทั้งฤดูกาลสำหรับหมวดหมู่นี้
สถิติการส่งบอลของ คีเลียน เอ็มบัปเป้ และลิโอเนล เมสซี แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| คีเลียน เอ็มบัปเป้ | ผู้เล่น | ลิโอเนล เมสซี |
|---|---|---|
| 640 | ส่งบอลสำเร็จ | 822 |
| 79 | ความแม่นยำในการส่งบอล (%) | 81 |
| 31 | จ่ายบอลสำคัญ | 64 |
| 113 | การจ่ายบอลขึ้นหน้าเพื่อทำเกมรุก | 150 (โดยประมาณ) |
| 9 | การจ่ายบอลทะลุช่อง | 8 (โดยประมาณ) |
สถิติเกมรุกวัดจากวิธีที่เอ็มบัปเป้และเมสซีเปลี่ยนการครองบอลให้เป็นโอกาสยิงทั้งหมดและประตู เอ็มบัปเป้ยิงจากมุมกว้าง ระยะไกล และหลังจากเลี้ยงบอล เมสซียิงจากฝั่งขวา จากระยะไกล และจากลูกฟรีคิก เอ็มบัปเป้จบสกอร์ได้ต่ำกว่าค่าความน่าจะเป็นในการทำประตู (xG) 1.8 ประตู ขณะที่เมสซีจบสกอร์ได้สูงกว่า 5.3 ประตู ตัวเลขดังกล่าวครอบคลุมฤดูกาล 2025/26 ของ ลาลีกา (สิงหาคมถึงพฤษภาคม) สำหรับเอ็มบัปเป้ และฤดูกาล 2026 ของเอ็มแอลเอส จนถึงวันที่ 12 ตุลาคม 2026 สำหรับเมสซี
สถิติเกมรุกของ คีเลียน เอ็มบัปเป้ และลิโอเนล เมสซี แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| คีเลียน เอ็มบัปเป้ | ผู้เล่น | ลิโอเนล เมสซี |
|---|---|---|
| 25 | ประตู | 23 |
| 143 | ยิงทั้งหมด | 157 |
| 64 | ยิงเข้ากรอบ | 66 |
| 17.5 | อัตราการเปลี่ยนเป็นประตูจากโอกาสยิง (%) | 14.6 |
| 26.8 | xG (xG) | 17.7 |
| 85 | เลี้ยงบอลสำเร็จ | 51 |
ผลงานเกมรับสะท้อนถึงภาระหน้าที่ยามไม่มีบอลของกองหน้าแต่ละคน เอ็มบัปเป้จะเข้าบีบกดดันเป็นช่วงสั้นๆ และแย่งการครองบอลกลับมาได้ในพื้นที่แดนบน เมสซีเข้าแย่งบอลในโซนแดนกลางและบีบกดดันน้อยกว่า กองหน้าจะทำสถิติตัวเลขเกมรับได้น้อยกว่ากองกลางและกองหลัง ดังนั้นตัวเลขที่ระบุว่า (โดยประมาณ) จึงคำนวณมาจากค่าเฉลี่ยต่อ 90 นาที
สถิติเกมรับของ คีเลียน เอ็มบัปเป้ และลิโอเนล เมสซี แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| คีเลียน เอ็มบัปเป้ | ผู้เล่น | ลิโอเนล เมสซี |
|---|---|---|
| 10 | การสกัดบอล (แทกเกิล) | 20 (โดยประมาณ) |
| 2 | การตัดบอล | 12 (โดยประมาณ) |
| 109 | แย่งบอลกลับมาครอง | 100 (โดยประมาณ) |
| 190 | ชนะการดวล | 102 |
| 14 | ชนะดวลกลางอากาศ | 2 |
| 330 | การกดดันคู่แข่ง (เพรสซิ่ง) | 145 (โดยประมาณ) |
ผลงานการแอสซิสต์วัดจากวิธีที่เอ็มบัปเป้และเมสซีสร้างสรรค์ประตูให้เพื่อนร่วมทีม เอ็มบัปเป้สร้างโอกาสจากการเลี้ยงบอล การจ่ายบอลตัดกลับเข้ากลาง และการส่งบอลในจังหวะเปลี่ยนผ่าน เมสซีสร้างโอกาสจากการเลี้ยงบอล การจ่ายบอลทะลุช่อง และการเปิดบอลจากลูกฟรีคิก เมสซีสร้างโอกาสทองได้ 21 ครั้ง ส่วนเอ็มบัปเป้สร้างโอกาสได้ 14 ครั้ง ตัวเลขดังกล่าวครอบคลุมฤดูกาลเดียวกันกับในตารางการส่งบอล
สถิติการแอสซิสต์ของ คีเลียน เอ็มบัปเป้ และลิโอเนล เมสซี แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| คีเลียน เอ็มบัปเป้ | ผู้เล่น | ลิโอเนล เมสซี |
|---|---|---|
| 5 | แอสซิสต์ | 11 |
| 6.5 | ค่าการคาดหวังแอสซิสต์ (xA) | 11.0 |
| 14 | การสร้างโอกาสทอง | 21 |
| 31 | การสร้างโอกาส | 64 |
| 0.17 | แอสซิสต์ต่อ 90 นาที | 0.45 |
สถิติ ประตู ระหว่าง คีเลียน เอ็มบัปเป้ กับ ลิโอเนล เมสซี แสดงให้เห็นว่าเมสซีนำหน้าใน จำนวนประตูรวม ขณะที่อัตราการทำประตูของทั้งคู่อยู่ในระดับที่ใกล้เคียงกันมาก เมสซีทำ ประตูตลอดอาชีพ ถึง 934 ประตู ภายในวันที่ 12 ตุลาคม 2026 ส่วนเอ็มบัปเป้ทำได้ 444 ประตู เมสซีมีค่าเฉลี่ย 0.79 ประตูต่อเกม จากการลงเล่น 1,179 นัดที่ลงสนาม ขณะที่เอ็มบัปเป้มีค่าเฉลี่ย 0.76 ประตูต่อเกม จาก 587 นัดที่ลงสนาม เมสซีทำได้ 824 ประตู หากไม่นับลูกจุดโทษ และเอ็มบัปเป้ทำได้ 373 ประตู เอ็มบัปเป้ทำได้ 25 ประตู ใน ลาลีกา ช่วง ฤดูกาล 2025/26 (สิงหาคมถึงพฤษภาคม) พร้อมคว้าถ้วยรางวัลดาวซัลโวปีชีชีไปครอง เมสซีทำได้ 23 ประตู ในเอ็มแอลเอสปี 2026 และเป็นผู้นำใน กลุ่ม ลุ้นรางวัลรองเท้าทองคำของ ลีก อยู่สี่ประตู
เอ็มบัปเป้ทำได้ 17 ประตู จากการเล่นแบบโอเพนเพลย์ จากทั้งหมด 25 ประตู ใน ลาลีกา และแปดประตูมาจากจุดโทษ เอ็มบัปเป้ทำได้ 256 ประตู ให้กับ ปารีส แซงต์-แชร์กแมง ซึ่งถือเป็น สถิติ สูงสุดของ สโมสร เอ็มบัปเป้ทำได้ 67 ประตู ให้กับ ฝรั่งเศส ซึ่งเป็น สถิติ สูงสุดของทีมชาติ เมสซีทำได้ 672 ประตู ให้กับ บาร์เซโลนา ยิงได้ 32 ประตู ให้กับ ปารีส แซงต์-แชร์กแมง และ 104 ประตู ให้กับอินเตอร์ ไมอามี เมสซีทำได้ 38 ประตู รวมทั้งในระดับ สโมสร และทีมชาติในปี 2026
ผลงานการทำประตูตลอดอาชีพค้าแข้งเป็นตัววัดปริมาณและอัตราการทำประตูในระยะยาวทั้งในระดับสโมสรและทีมชาติ เมสซีครองสถิติจำนวนประตูรวมที่มากกว่าเนื่องจากมีระยะเวลาการค้าแข้งที่ยาวนานกว่า เอ็มบัปเป้มีอัตราการทำประตูที่ใกล้เคียงกันหลังจากผ่านไป 587 นัดที่ลงเล่น ตัวเลขดังกล่าวรวมการแข่งขันระดับสโมสรชุดใหญ่และทีมชาติจนถึงวันที่ 12 ตุลาคม 2026
สถิติการทำประตูตลอดอาชีพค้าแข้งของ คีเลียน เอ็มบัปเป้ และลิโอเนล เมสซี แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| คีเลียน เอ็มบัปเป้ | ผู้เล่น | ลิโอเนล เมสซี |
|---|---|---|
| 587 | ลงสนามตลอดอาชีพ | 1,179 |
| 444 | ประตูตลอดอาชีพ | 934 |
| 0.76 | ประตูต่อเกม | 0.79 |
| 71 | ประตูจากลูกจุดโทษ | 110 |
| 373 | ประตูที่ไม่ใช่ลูกจุดโทษ | 824 |
| 105 | นาทีต่อประตู | 104 |
ผลงานการทำประตูในลีกจะแยกเฉพาะการทำประตูในประเทศโดยไม่รวมฟุตบอลถ้วยและการแข่งขันระดับทีมชาติ เอ็มบัปเป้นำเป็นดาวซัลโวของ ลาลีกา ในฤดูกาล 2025/26 (สิงหาคมถึงพฤษภาคม) และเมสซีนำในเอ็มแอลเอสปี 2026 เอ็มบัปเป้ทำประตูด้วยอัตราเฉลี่ยต่อนัดที่เร็วกว่าและเปลี่ยนลูกจุดโทษเป็นประตูได้มากกว่า เมสซีทำประตูจากจังหวะโอเพนเพลย์เป็นสัดส่วนที่มากกว่า
สถิติการทำประตูในลีกของ คีเลียน เอ็มบัปเป้ และลิโอเนล เมสซี แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| คีเลียน เอ็มบัปเป้ | ผู้เล่น | ลิโอเนล เมสซี |
|---|---|---|
| 31 | นัดที่ลงสนามในลีก | 25 |
| 25 | ประตูในลีก | 23 |
| 0.81 | ประตูต่อเกม | 0.92 |
| 8 | ประตูจากลูกจุดโทษ | 1 |
| 17 | ประตูจากโอเพนเพลย์ | 22 |
| 104 | นาทีต่อประตู | 95 |
ผลงานการทำประตูในระดับทีมชาติเป็นการเปรียบเทียบการยิงได้ให้กับ ฝรั่งเศส และ อาร์เจนตินา เมสซีครองสถิติติดทีมชาติมากที่สุดด้วยจำนวน 208 นัด และประกาศเลิกเล่นเมื่อวันที่ 6 ตุลาคม 2026 เอ็มบัปเป้ครองสถิติระดับประเทศของ ฝรั่งเศส ด้วยจำนวน 106 นัด ในศึก 2026 บอลโลก เอ็มบัปเป้ทำเพิ่มไปสิบประตู และเมสซีทำเพิ่มไปแปดประตู
สถิติการทำประตูในระดับทีมชาติของ คีเลียน เอ็มบัปเป้ และลิโอเนล เมสซี แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| คีเลียน เอ็มบัปเป้ | ผู้เล่น | ลิโอเนล เมสซี |
|---|---|---|
| 106 | นัดที่ลงสนามในระดับนานาชาติ | 208 |
| 67 | ประตูระดับนานาชาติ | 126 |
| 0.63 | ประตูต่อเกม | 0.61 |
| 10 | ประตูจากลูกจุดโทษระดับนานาชาติ | 26 |
| 58 | ประตูในทัวร์นาเมนต์การแข่งขันอย่างเป็นทางการ | 71 |
| 9 | ประตูในเกมกระชับมิตรระดับนานาชาติ | 55 |
จำนวนประตูรวมทั้งหมดจะรวมผลงานระดับสโมสรและทีมชาติเข้าเป็นตัวเลขการเล่นระดับชุดใหญ่ตลอดอาชีพค้าแข้ง เมสซีนำในแง่ของปริมาณ เมสซียังนำในอัตราเฉลี่ยรวมต่อนัดด้วยระยะห่างเพียงเล็กน้อย ตัวเลขดังกล่าวบันทึกจนถึงวันที่ 12 ตุลาคม 2026
สถิติจำนวนประตูรวมของ คีเลียน เอ็มบัปเป้ และลิโอเนล เมสซี แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| คีเลียน เอ็มบัปเป้ | ผู้เล่น | ลิโอเนล เมสซี |
|---|---|---|
| 377 | ประตูรวมในระดับสโมสรชุดใหญ่ | 808 |
| 67 | ประตูรวมในระดับทีมชาติชุดใหญ่ | 126 |
| 444 | ประตูรวมตลอดอาชีพทีมชุดใหญ่ | 934 |
| 587 | นัดที่ลงสนามรวมในระดับทีมชุดใหญ่ | 1,179 |
| 0.76 | ประตูต่อเกมรวมทั้งหมด | 0.79 |
สถิติค่าเหนื่อยของ คีเลียน เอ็มบัปเป้ พบ ลิโอเนล เมสซี แสดงให้เห็นว่าเอ็มบัปเป้นำหน้าในส่วนของค่าเหนื่อยพื้นฐาน ขณะที่เมสซีนำหน้าในด้านรายได้รวมผ่านข้อตกลงการเป็นพรีเซนเตอร์และหุ้นของสโมสร เอ็มบัปเป้รับค่าเหนื่อยประเมินที่ €31,250,000 ต่อปีที่ เรอัล มาดริด ซึ่งเทียบเท่ากับ [$36,600,000] ส่วนเมสซีรับค่าเหนื่อยพื้นฐาน [$25,000,000] ต่อปีที่อินเตอร์ ไมอามี พร้อมการันตีรายได้รวมที่ [$28,333,333] โดยค่าเหนื่อยพื้นฐานรายสัปดาห์อยู่ที่ [$703,100] สำหรับเอ็มบัปเป้ และ [$480,769] สำหรับเมสซี
เอ็มบัปเป้เซ็นสัญญาห้าปีกับ เรอัล มาดริด ในปี 2024 ซึ่งมีระยะเวลาจนถึงเดือนมิถุนายน 30, 2029 เมสซีขยายสัญญาในเดือนตุลาคม 2025 จนถึงเดือนธันวาคม 31, 2028 โดยจะได้รับหุ้นของสโมสรเมื่อประกาศรีไทร์ เอ็มบัปเป้มีรายได้ประเมินที่ €14,000,000 ต่อปีจากสัญญากับไนกี้ ซึ่งเทียบเท่ากับ [$16,400,000] และอยู่นอกเหนือจากค่าเหนื่อยของสโมสร ด้านฮอร์เก มาส เจ้าของร่วมของอินเตอร์ ไมอามี ระบุว่ารายได้รวมต่อปีของเมสซีอยู่ที่ [$70,000,000 ถึง $80,000,000] ซึ่งรวมถึงการเป็นพรีเซนเตอร์และส่วนแบ่งรายได้จากแอปเปิล
ค่าเหนื่อยต่อฤดูกาลแสดงให้เห็นถึงต้นทุนรายปีทั้งหมดของกองหน้าแต่ละคนที่มีต่อสโมสร โดยค่าเหนื่อยฐานคิดเป็นสัดส่วนที่มากที่สุดของตัวเลขแต่ละจำนวน โบนัสขึ้นอยู่กับจำนวนประตู นัดที่ลงสนาม และถ้วยรางวัลของทีม ตัวเลขสุทธิสะท้อนถึงภาษีเงินได้โดยประมาณในสเปนและสหรัฐอเมริกา
ค่าเหนื่อยต่อฤดูกาลของคีเลียน เอ็มบัปเป้และลิโอเนล เมสซี แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| คีเลียน เอ็มบัปเป้ | ผู้เล่น | ลิโอเนล เมสซี |
|---|---|---|
| [$36,600,000] | เงินเดือนพื้นฐานรายปี | [$25,000,000] |
| [$4,000,000] | โบนัสรายปี | [$3,333,333] |
| [$40,600,000] | รายได้รวมรายปี | [$28,333,333] |
| [$21,500,000] | ประมาณการเงินเดือนสุทธิ | [$17,000,000] |
| จนถึงมิถุนายน 30, 2029 | ระยะเวลาของสัญญา | จนถึงเดือนธันวาคม 31, 2028 |
ค่าเหนื่อยในลีกแยกเฉพาะค่าจ้างที่ได้รับจากการแข่งขันภายในประเทศในลาลีกาและเมเจอร์ลีกซอกเกอร์ เรอัล มาดริดจ่ายค่าเหนื่อยให้เอ็มบัปเป้ภายใต้ระบบภาษีของสเปน และอินเตอร์ ไมอามี จ่ายให้เมสซีภายใต้ระบบภาษีของสหรัฐอเมริกา โบนัสผลงานเชื่อมโยงกับจำนวนประตูในลีกและอันดับสุดท้ายในตารางคะแนน
ค่าเหนื่อยในแต่ละลีกของคีเลียน เอ็มบัปเป้และลิโอเนล เมสซี แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| คีเลียน เอ็มบัปเป้ | ผู้เล่น | ลิโอเนล เมสซี |
|---|---|---|
| ลาลีกา [$36,600,000] | ค่าเหนื่อยในลีก | เอ็มแอลเอส [$25,000,000] |
| [$36,600,000] | เงินเดือนพื้นฐาน | [$25,000,000] |
| [$4,000,000] | โบนัสผลงาน | [$3,333,333] |
| [$40,600,000] | ประมาณการรายได้รายปี | [$28,333,333] |
| จนถึงมิถุนายน 30, 2029 | ระยะเวลาของสัญญา | จนถึงเดือนธันวาคม 31, 2028 |
ค่าเหนื่อยต่อสัปดาห์คำนวณโดยหารค่าจ้างรายปีออกเป็น 52 สัปดาห์ เอ็มบัปเป้ได้รับค่าเหนื่อยฐานรายสัปดาห์มากกว่าค่าเหนื่อยฐานรายสัปดาห์ของเมสซี 1.46 เท่า โบนัสรายสัปดาห์คำนวณมาจากจำนวนเงินรายปีโดยประมาณ ตัวเลขสุทธิต่อสัปดาห์สะท้อนถึงภาษีเงินได้โดยประมาณในแต่ละประเทศ
ค่าเหนื่อยรายสัปดาห์ของคีเลียน เอ็มบัปเป้และลิโอเนล เมสซี แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| คีเลียน เอ็มบัปเป้ | ผู้เล่น | ลิโอเนล เมสซี |
|---|---|---|
| [$703,100] | เงินเดือนพื้นฐานรายสัปดาห์ | [$480,769] |
| [$77,000] | โบนัสรายสัปดาห์ | [$64,103] |
| [$780,100] | รายได้รวมรายสัปดาห์ | [$544,872] |
| [$413,000] | ประมาณการเงินเดือนสุทธิต่อสัปดาห์ | [$326,923] |
เมื่อเปรียบเทียบสถิติระหว่างเอ็มบัปเป้และเมสซีในเรื่องประตูตลอดอาชีพและฤดูกาลปัจจุบัน เมสซีนำหน้าในด้านจำนวนประตูตลอดอาชีพ ขณะที่เอ็มบัปเป้นำหน้าในด้านอัตราการทำประตูในฤดูกาลนี้ เมสซีทำได้ 934 ประตูตลอดอาชีพจาก 1,179 นัดที่ลงเล่น ส่วนเอ็มบัปเป้ทำได้ 444 ประตูจาก 587 นัด เมสซีนำหน้าสถิติรวมตลอดอาชีพอยู่ 490 ประตู และเมสซีมีอัตราเปลี่ยนเป็นสกอร์ที่ 0.79 ประตูต่อเกม เทียบกับ 0.76 ประตูของเอ็มบัปเป้ เอ็มบัปเป้ทำได้แปดประตูจากแปดนัดที่ลงเล่นใน เรอัล มาดริด ในฤดูกาล 2026/27 (สิงหาคมถึงพฤษภาคม) คิดเป็นค่าเฉลี่ย 1.00 ต่อเกม ส่วนเมสซีทำได้ 23 ประตูจาก 25 นัดที่ลงเล่นในเอ็มแอลเอสในฤดูกาล 2026 (กุมภาพันธ์ถึงธันวาคม) ด้วยอัตรา 0.92 โดยเมสซีนำในกลุ่มลุ้นดาวซัลโวรองเท้าทองคำของลีกอยู่สี่ประตู
เอ็มบัปเป้และเมสซีทำประตูตลอดอาชีพในทุกรายการแข่งขันไปแล้ว 444 และ 934 ประตู โดยเอ็มบัปเป้ทำถึง 444 ประตูจากการลงเล่น 587 นัดที่ลงเล่น ทั้งกับ โมนาโก, ปารีส แซงต์-แชร์กแมง, เรอัล มาดริด และ ฝรั่งเศส ด้านเมสซีทำได้ 934 ประตูจาก 1,179 นัดที่ลงเล่น ร่วมกับ บาร์เซโลนา, ปารีส แซงต์-แชร์กแมง, อินเตอร์ ไมอามี และ อาร์เจนตินา ทำให้เมสซีมีสถิติประตูตลอดอาชีพนำอยู่ 490 ประตู เมสซีเปลี่ยนโอกาสเป็นประตูได้ที่ 0.79 ประตูต่อเกม ขณะที่เอ็มบัปเป้ทำได้ 0.76 ประตูต่อเกม เมสซีทำสถิติแอสซิสต์ตลอดอาชีพไป 426 ครั้ง ส่วนเอ็มบัปเป้ทำไป 158 ครั้ง และจากช่องว่างของจำนวนแอสซิสต์นี้ส่งผลให้เมสซีสร้างสถิติการมีส่วนร่วมในการทำประตูรวมเป็น 1,360 ครั้ง เมื่อเทียบกับเอ็มบัปเป้ที่ทำได้ 602 ครั้ง
เมสซียิงในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกไปแล้ว 129 ประตู จากการลงสนาม 169 นัดที่ลงสนาม ส่วนเอ็มบัปเป้ยิงได้ 71 ประตู จาก 99 นัดที่ลงสนาม เมสซีมีค่าเฉลี่ย 0.76 ประตูต่อเกม ขณะที่เอ็มบัปเป้เฉลี่ย 0.72 ประตูต่อเกม เมสซีทำไป 38 แอสซิสต์ในรายการแข่งขันนี้ ส่วนเอ็มบัปเป้ทำได้ 25 ครั้ง เอ็มบัปเปทำได้ 23 ประตูกับ เรอัล มาดริด, 42 ประตูกับ ปารีส แซงต์-แชร์กแมง และอีกหกประตูกับ โมนาโก โดยเอ็มบัปเป้คว้าตำแหน่งดาวซัลโวของทีมในฤดูกาล 2025/26 (กันยายนถึงพฤษภาคม) ด้วยผลงาน 15 ประตู เมสซีทำแฮตทริกไปแปดครั้ง และเอ็มบัปเป้ทำได้ห้าครั้ง สองดาวยิงคู่นี้ติดอันดับแถวหน้าของ ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก
เมสซีทำประตูได้มากกว่าในฤดูกาลปัจจุบัน ส่วนเอ็มบัปเป้มีอัตราการทำประตูที่เฉียบคมกว่า เมสซียิงไป 23 ประตู จาก 25 นัดที่ลงเล่นในเอ็มแอลเอส ฤดูกาล 2026 (กุมภาพันธ์ถึงธันวาคม) ขณะที่เอ็มบัปเป้ทำได้แปดประตูจากแปดนัดที่ลงเล่นในฤดูกาล 2026/27 (สิงหาคมถึงพฤษภาคม) เอ็มบัปเป้มีค่าเฉลี่ย 1.00 ประตูต่อเกม ส่วนเมสซีเฉลี่ย 0.92 ประตูต่อเกม เมสซีเหมาสองประตูในเกมที่ชนะดีซี ยูไนเต็ด 4-0 เมื่อวันที่ 10 ตุลาคม 2026 เอ็มบัปเป้ทำได้ 2 แอสซิสต์ในฤดูกาลนี้ ขณะที่เมสซีทำไป 13 ครั้ง ช่องว่าง 15 ประตูนี้เป็นผลมาจากปฏิทินการแข่งขันเอ็มแอลเอสที่ยาวนานกว่า เนื่องจากเมสซีได้ลงแข่งมากกว่า 17 นัดที่ลงเล่น
ใช่ เมสซีทำประตูในฤดูกาลนี้ได้มากกว่าเอ็มบัปเป้ โดยเมสซีทำได้ 23 ประตูในลีก จากการลงเล่น 25 นัดที่ลงเล่น ส่วนเอ็มบัปเป้ทำได้แปดประตูจากแปดนัดที่ลงเล่น เมสซีนำอยู่ 15 ประตู จากการลงเล่นมากกว่า 17 นัดที่ลงเล่น เอ็มบัปเป้มีค่าเฉลี่ย 1.00 ประตูต่อเกม ขณะที่เมสซีเฉลี่ยอยู่ที่ 0.92 ประตูต่อเกม ซึ่งทำให้อัตราการทำประตูยังคงสูสีกัน เมสซีมีส่วนร่วมกับประตูติดต่อกันถึงสิบนัดที่ลงเล่นในเอ็มแอลเอส สำหรับฤดูกาล 2026/27 (สิงหาคมถึงพฤษภาคม) ของเอ็มบัปเป้ยังเพิ่งเริ่มต้นขึ้น ดังนั้นตัวเลขรวมจึงเปลี่ยนแปลงได้ในทุกสัปดาห์ของการแข่งขัน
เมสซีมีสถิติตลอดอาชีพการค้าแข้งที่ดีกว่าในแง่ของปริมาณและการสร้างสรรค์เกม ขณะที่เอ็มบัปเป้มีสถิติตลอดอาชีพที่ดีกว่าในด้านการทำประตูในบอลโลก เมสซีนำหน้าทั้งในเรื่องประตู (934 ต่อ 444), แอสซิสต์ (426 ต่อ 158) และประตูในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก (129 ต่อ 71) เมสซีทำสถิติการมีส่วนร่วมในการทำประตูได้ 1,360 ครั้ง ส่วนเอ็มบัปเป้ทำได้ 602 ครั้ง เมสซีลงแข่งไป 1,179 นัดที่ลงเล่น ขณะที่เอ็มบัปเป้แข่งไป 587 นัด ซึ่งอธิบายถึงช่องว่างของจำนวนสถิติโดยรวมส่วนใหญ่ได้เป็นอย่างดี เอ็มบัปเปนำหน้าในด้านประตูในบอลโลก (22 ต่อ 21) และประตูต่อเกมในบอลโลก (1.00 ต่อ 0.62) เอ็มบัปเปคว้าตำแหน่งดาวซัลโวรองเท้าทองคำในบอลโลก สองสมัย ส่วนเมสซียังไม่เคยได้ เมสซีครองรางวัลบัลลงดอร์แปดสมัยและโทรฟีระดับทีม 47 รายการ เอ็มบัปเป้ยิงได้ 67 ประตูให้กับฝรั่งเศส ขณะที่เมสซียิงได้ 126 ประตูให้กับอาร์เจนตินา โปรไฟล์ของทั้งสองคนมีความแตกต่างกันอย่างชัดเจนระหว่างสถิติเชิงปริมาณกับประสิทธิภาพในรายการแข่งขัน โดยที่เมสซีถือครองสถิติการคว้าถ้วยรางวัลที่ครอบคลุมมากกว่า
เอ็มบัปเป้และเมสซีมีสถิติที่น่าสนใจเมื่อเปรียบเทียบในเรื่องประตูและแอสซิสต์ โดยเมสซีเป็นฝ่ายนำในทั้งสองสถิติ เมสซีทำได้ 934 ประตู และ 426 แอสซิสต์ ซึ่งคิดเป็นการมีส่วนร่วมในการทำประตูรวม 1,360 ครั้ง ส่วนเอ็มบัปเป้ทำได้ 444 ประตู และ 158 แอสซิสต์ รวมเป็นการมีส่วนร่วมในการทำประตู 602 ครั้ง โดยเมสซีลงแข่งไป 1,179 นัดที่ลงเล่น ขณะที่เอ็มบัปเป้ลงแข่ง 587 นัดที่ลงเล่น เมสซีมีอัตราจ่ายบอลสูงสุดต่อเกมเฉลี่ยที่ 0.36 ครั้งต่อนัด และเอ็มบัปเป้มีค่าเฉลี่ยอยู่ที่ 0.27 เมสซีทำได้ 11 แอสซิสต์ในศึกเอ็มแอลเอสเมื่อปี 2026 ขณะที่เอ็มบัปเป้ทำได้ 5 แอสซิสต์ในศึกลาลีกา ในฤดูกาล 2025/26 (สิงหาคมถึงพฤษภาคม) สไตล์การเล่นของทั้งสองชี้ให้เห็นว่าเมสซีมีความโดดเด่นทั้งในฐานะผู้สร้างสรรค์เกมและตัวจบสกอร์ ส่วนเอ็มบัปเป้คือตัวจบสกอร์และผู้เล่นที่มีความเร็วในการวิ่งหาพื้นที่
ใช่ เอ็มบัปเป้และเมสซีมีสถิติการมีส่วนร่วมในการทำประตูต่อเกมที่ใกล้เคียงกัน โดยเอ็มบัปเป้ทำสถิติเฉลี่ย 1.03 ครั้งต่อการแข่งขัน และเมสซีทำได้เฉลี่ย 1.15 ครั้ง เอ็มบัปเป้ทำตัวเลขนี้ได้จาก 444 ประตูและ 158 แอสซิสต์ ใน 587 นัดที่ลงเล่น ส่วนเมสซีทำได้จาก 934 ประตูและ 426 แอสซิสต์ ใน 1,179 นัดที่ลงเล่น ซึ่งมีช่องว่างความต่างอยู่ที่ 0.12 ครั้งต่อการแข่งขัน เมสซีเป็นผู้นำในด้านประตูต่อเกมที่ 0.79 เมื่อเทียบกับ 0.76 และในด้านจ่ายบอลสูงสุดต่อเกมที่ 0.36 เมื่อเทียบกับ 0.27
สถิติของเอ็มบัปเป้และเมสซีส่งผลต่ออัตราต่อรองการแข่งขันบน UFABET ผ่านอัตราการทำประตู จำนวนแอสซิสต์ และหน้าที่การยิงจุดโทษ อัตราการทำประตูของเอ็มบัปเป้ที่ 0.81 ประตูต่อเกมในลีก ในฤดูกาล 2025/26 (สิงหาคมถึงพฤษภาคม) ทำให้ราคาผู้ทำประตูได้ทุกเวลาลดลงในโปรแกรมการแข่งขันของ เรอัล มาดริด เอ็มบัปเป้เปลี่ยนจุดโทษในลีกเป็นประตูได้แปดครั้ง ซึ่งช่วยเพิ่มความน่าจะเป็นในการทำประตูในเกมที่สูสี ส่วนอัตราการทำประตูของเมสซีที่ 0.92 ประตูต่อเกมในลีก ในปี 2026 ช่วยหนุนราคาในโปรแกรมการแข่งขันของอินเตอร์ ไมอามี สถิติ 11 แอสซิสต์ของเมสซีในปี 2026 ช่วยสนับสนุนตลาดประตูและแอสซิสต์ ข่าวสารรายชื่อตัวจริงและรายงานอาการบาดเจ็บส่งผลให้ราคาขยับก่อนเริ่มการแข่งขัน โดยผู้รับวางเดิมพันจะเปรียบเทียบค่า xG ประตูที่คาดหวังกับจำนวนประตูที่เกิดขึ้นจริงเพื่อปรับราคาต่อรองหลังจบแต่ละสัปดาห์การแข่งขัน ทั้งนี้ ปริมาณการยิง ประตูที่คาดหวัง xG และตัวเลขฟอร์มการเล่นสามารถดูได้ในส่วน ข้อมูลฟุตบอล
เมสซีทำได้ 21 ประตูในฟุตบอลโลก จาก 34 นัดที่ลงเล่นตลอดหกทัวร์นาเมนต์ ยอดรวมแบ่งเป็นหนึ่งประตูในปี 2006, สี่ประตูในปี 2014, หนึ่งประตูในปี 2018, เจ็ดประตูในปี 2022 และแปดประตูในปี 2026 เมสซีทำแฮตทริกใส่ แอลจีเรีย ในนัดเปิดสนามปี 2026 ซึ่งทำให้เมสซีกลายเป็นผู้เล่นที่อายุมากที่สุดที่ทำแฮตทริกในฟุตบอลโลก ได้ด้วยวัย 39 ปี เมสซีทำสถิติ 12 แอสซิสต์ในฟุตบอลโลก และสี่ประตูจากลูกจุดโทษในฟุตบอลโลก เมสซียิงได้หรือทำแอสซิสต์ติดต่อกัน 11 นัดที่ลงเล่นในฟุตบอลโลก ซึ่งถือเป็นสถิติ เมสซีคว้าแชมป์ 2022 บอลโลก รวมถึงรางวัลซิลเวอร์บอลและซิลเวอร์บูตในปี 2026 อาร์เจนตินา พ่ายในนัดชิงชนะเลิศปี 2026 ให้กับ สเปน ด้วยผลการแข่งขันหนึ่งประตูต่อศูนย์หลังต่อเวลาพิเศษ
เอ็มบัปเป้ ยิงประตูได้มากที่สุดในฟุตบอลโลก ที่จำนวน 22 ประตู เมื่อเทียบกับ 21 ประตู ของ เมสซี โดย เอ็มบัปเป้ ยิงได้ 4 ประตู ในปี 2018, 8 ประตู ในปี 2022 และ 10 ประตู ในปี 2026 เอ็มบัปเป้ ทำสถิติ จำนวนประตูรวม นี้ได้จากการลงเล่น 22 นัดที่ลงเล่น คิดเป็นอัตราเฉลี่ย 1.00 ประตูต่อเกม ขณะที่ เมสซี ทำได้ 21 ประตู จาก 34 นัดที่ลงเล่น คิดเป็นอัตราเฉลี่ย 0.62 ซึ่ง เอ็มบัปเป้ ทำสถิติแซงหน้า เมสซี ได้ด้วยการยิง 2 ประตู ในการแข่งขัน ชิงอันดับสามที่พบกับ อังกฤษ เมื่อวันที่ 18 กรกฎาคม 2026 ส่งผลให้ เอ็มบัปเป้ กลายเป็น ผู้เล่น คนแรกที่คว้ารางวัลรองเท้าทองคำของฟุตบอลโลก ได้ 2 สมัย ด้าน เมสซี ยิงได้ 8 ประตู ในปี 2026 ทำให้ เมสซี มีสถิติตามหลัง เอ็มบัปเป้ อยู่ 2 ประตู
เอ็มบัปเป้ คว้าแชมป์ บอลโลก ได้ 1 สมัย ร่วมกับ ฝรั่งเศส ในปี 2018 เอ็มบัปเป้ แข่ง ฟุตบอลโลกมาแล้ว 3 สมัย ในปี 2018, 2022 และ 2026 โดย ฝรั่งเศส แพ้ ในรอบชิงชนะเลิศปี 2022 ให้กับ อาร์เจนตินา ในการดวลจุดโทษ แม้ว่า เอ็มบัปเป้ จะทำแฮตทริกได้ก็ตาม จากนั้น ฝรั่งเศส จบอันดับที่สี่ในปี 2026 หลังจาก แพ้ ในรอบรองชนะเลิศให้กับ สเปน และ แพ้ อังกฤษ 6 ต่อ 4 ในการแข่งขัน ชิงอันดับสาม ทั้งนี้ เอ็มบัปเป้ ยิงได้ 22 ประตู จากทั้งสามทัวร์นาเมนต์ และ เอ็มบัปเป้ ยังคว้ารางวัลรองเท้าทองคำได้ในปี 2022 และ 2026
ไม่ เมสซีไม่ใช่ผู้ทำประตูสูงสุดตลอดกาลของฟุตบอลโลก เอ็มบัปเป้ครองสถิตินี้ด้วยจำนวน 22 ประตู ขณะที่เมสซีทำได้ 21 ประตู เอ็มบัปเป้แซงหน้าเมสซีเมื่อวันที่ 18 กรกฎาคม 2026 มิโรสลาฟ โคลเซ ครองอันดับสามด้วยจำนวน 16 ประตู เมสซียังคงครองสถิตินัดที่ลงสนามในฟุตบอลโลก มากที่สุดที่ 34 นัด แอสซิสต์ที่ 12 ครั้ง และชนะที่ 23 นัด เมสซีเป็นผู้นำในด้านจำนวนรวมตลอดการลงเล่นหกทัวร์นาเมนต์ ส่วนเอ็มบัปเป้นำในด้านอัตราการทำประตูจากการลงเล่นสามทัวร์นาเมนต์
เมสซีทำประตูได้มากกว่าในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกที่ 129 ประตู เมื่อเทียบกับเอ็มบัปเป้ที่ทำได้ 71 ประตู เมสซีทำประตูเหล่านี้ได้จากการลงเล่น 169 นัดที่ลงสนาม กับ บาร์เซโลนา และ ปารีส แซงต์-แชร์กแมง ส่วนเอ็มบัปเป้ทำประตูได้จากการลงเล่น 99 นัดที่ลงสนาม ให้กับ โมนาโก, ปารีส แซงต์-แชร์กแมง และ เรอัล มาดริด โดยมีส่วนต่างอยู่ที่ 58 ประตู เมสซีทำได้ 120 ประตูที่ บาร์เซโลนา และเก้าประตูที่ ปารีส แซงต์-แชร์กแมง ด้านเอ็มบัปเป้ทำได้หกประตูที่ โมนาโก, 42 ประตูที่ ปารีส แซงต์-แชร์กแมง และ 23 ประตูที่ เรอัล มาดริด
เมสซีมีค่าเฉลี่ย 0.76 ประตูต่อเกม ขณะที่เอ็มบัปเป้มีค่าเฉลี่ยอยู่ที่ 0.72 เอ็มบัปเป้จบตำแหน่งดาวซัลโวของทีมในฤดูกาล 2025/26 (กันยายนถึงพฤษภาคม) ด้วยจำนวน 15 ประตู ซึ่งสี่ประตูในนั้นเกิดขึ้นในการแข่งขันนัดเดียวที่ โอลิมเปียกอส เอ็มบัปเป้อายุน้อยกว่าเมสซี 11 ปี ทำให้ยังมีเวลาอีกมากที่จะไล่ตามช่องว่างนี้ ปัจจุบันจำนวนประตูรวมยังเป็นของเมสซีที่เหนือกว่า แต่อายุที่น้อยกว่าช่วยให้เอ็มบัปเป้ได้เปรียบในฤดูกาลถัดๆ ไป สำหรับผลงานรวมตลอดอาชีพและการแยกตามฤดูกาลสามารถดูได้ใน สถิติของเมสซี
สถิติของ เมสซี ในสีเสื้อ เอฟซี บาร์เซโลนา ในรายการยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกระบุว่ายิงได้ 120 ประตู คว้าแชมป์ได้สี่สมัย และครองตำแหน่งดาวซัลโวของทีมรวมถึงดาวซัลโวประจำฤดูกาลถึงหกครั้ง เมสซี ชนะ รายการแข่งขันนี้ในฤดูกาล 2006, 2009, 2011 และ 2015 เมสซี ยิงประตูได้ในรอบชิงชนะเลิศปี 2009 และ 2011 ในการพบกับ แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด เมสซี ยิงห้า ประตู เมื่อเจอกับ ไบเออร์ เลเวอร์คูเซ่น ในเดือนมีนาคม 2012 ซึ่งเป็น สถิติ ของ รายการแข่งขัน สำหรับการลงเล่นหนึ่ง การแข่งขัน เมสซี ทำสอง ประตู ในเกมพบ บาเยิร์น มิวนิค ในรอบรองชนะเลิศปี 2015 เมสซี ยิงประตูปิดท้ายที่ บาร์เซโลนา ในฤดูกาล 2020/21 และ จำนวนประตูรวม 120 ลูกยังคงเป็น สถิติ ของ สโมสร ใน รายการแข่งขัน นี้ อัตราการทำประตูยังคงอยู่ที่เกือบ 0.8 ประตูต่อเกม ตลอดระยะเวลา 17 ฤดูกาลกับ เอฟซี บาร์เซโลนา
เอ็มบัปเป้ และ เมสซี ต่างทำผลงานได้อย่างยอดเยี่ยมใน การแข่งขัน นัดสำคัญของยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกโดยทำ ประตู ชี้ขาดในรอบน็อกเอาต์ เอ็มบัปเป้ ทำแฮตทริกให้ ปารีส แซงต์-แชร์กแมง ที่ คัมป์นู ในเดือนกุมภาพันธ์ 2021 ในเกมที่ ชนะ 4- 1 เมสซี ยิงจุดโทษให้ บาร์เซโลนา ใน การแข่งขัน นัดเดียวกัน เมสซี ยิง ประตู ได้ในเกมคัมแบ็ก ชนะ ปารีส แซงต์-แชร์กแมง 6- 1 ในเดือนมีนาคม 2017. เอ็มบัปเป้ ทำแฮตทริกในเลกที่สองของรอบเพลย์ออฟปี 2025 ที่พบกับ แมนเชสเตอร์ ซิตี้ ซึ่ง เรอัล มาดริด ชนะ 3 ต่อ 1 เอ็มบัปเป้ ยิงสี่ ประตู ที่ โอลิมเปียกอส ในรอบ ลีก เฟส เมื่อเดือนพฤศจิกายน 2025 เอ็มบัปเป้ ยิงประตูขึ้นนำในเกมพบกับ อินเตอร์ มิลาน ในรอบ ลีก เฟส ฤดูกาล 2026/27 การขับเคี่ยวกันนี้ช่วยสร้างสีสันให้กับการพบกันในอนาคตของ เอฟซี บาร์เซโลนา พบ ปารีส แซงต์-แชร์กแมง ทุกครั้ง
ใช่ เมสซี ยิงประตูในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกได้มากกว่า เอ็มบัปเป้ โดย เมสซี ทำได้ 129 ประตู จากการลงเล่น 169 นัดที่ลงสนาม ส่วน เอ็มบัปเป้ ยิงได้ 71 ประตู จาก 99 นัดที่ลงสนาม ซึ่งมีช่องว่างห่างกันอยู่ที่ 58 ประตู เมสซี มีค่าเฉลี่ย 0.76 ประตูต่อเกม ขณะที่ เอ็มบัปเป้ มีค่าเฉลี่ย 0.72 ประตูต่อเกม เมสซี ทำแฮตทริกได้แปดครั้ง และ เอ็มบัปเป้ ทำได้ห้าครั้ง เอ็มบัปเป้ มีอายุน้อยกว่า เมสซี 11 ปี ซึ่งทำให้เขายังมีเวลาอีกมากในการไล่ตามช่องว่างในสถิติตลอดอาชีพค้าแข้งของ ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก
เมสซี เหนือกว่า เอ็มบัปเป้ ในแง่ของผลงานตลอดอาชีพการค้าแข้งและเกียรติยศ ขณะที่ เอ็มบัปเป้ โดดเด่นกว่าในเรื่องการทำประตูในฟุตบอลโลก และช่วงอายุในปัจจุบัน เมสซี ทำไปแล้ว 934 ประตู, 426 แอสซิสต์ และคว้ารางวัลบัลลงดอร์แปดสมัย เมสซี คว้าแชมป์ บอลโลก 2022 และครองถ้วยรางวัลระดับทีม 47 รายการ เอ็มบัปเป้ คว้าแชมป์ บอลโลก 2018 และ ยูฟ่าเนชันส์ลีก 2021 เอ็มบัปเป้ ยิงไป 22 ประตูในฟุตบอลโลก ขณะที่ เมสซี ทำได้ 21 ประตู
เอ็มบัปเป้ ครองดาวซัลโวสูงสุดของยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกในฤดูกาล 2025/26 (กันยายนถึงพฤษภาคม) ด้วยผลงาน 15 ประตู และคว้ารางวัลดาวซัลโว ปิชิชิ ด้วยจำนวน 25 ประตู เมสซี มีค่าเฉลี่ย 0.79 ประตูต่อเกม ขณะที่ เอ็มบัปเป้ มีค่าเฉลี่ย 0.76 ประตูต่อเกม เมสซี นำเป็นดาวซัลโวสูงสุดของ เอ็มแอลเอส ด้วยผลงาน 23 ประตูในวัย 39 ปี ส่วน เอ็มบัปเป้ ยิงไปแปดประตูจากแปดนัดที่ลงเล่นในการออกสตาร์ตฤดูกาล 2026/27 บทสรุปจึงขึ้นอยู่กับการให้น้ำหนักระหว่างจำนวนประตูรวม การทำประตูในรายการแข่งขัน และช่วงอายุของนักเตะ
สไตล์การเล่นของเอ็มบัปเป้และเมสซีแตกต่างกันในด้านความเร็วและการวิ่งเมื่อเทียบกับการเลี้ยงบอลและการสร้างสรรค์เกม เอ็มบัปเป้โจมตีช่องด้านในจากกราบซ้ายและทำได้ 36 ประตูตลอดอาชีพจากนอกกรอบเขตโทษ ขณะที่เมสซีทำได้ 105 ประตูในลักษณะดังกล่าว และทำประตูจากลูกฟรีคิกได้ โดยมี 76 ประตูตลอดอาชีพจากลูกฟรีคิก ฟีฟ่าบันทึกความเร็วของเอ็มบัปเป้ไว้ที่ 37.61 กม./ชม. ในศึกบอลโลก 2026 และข้อมูลการติดตามระบุว่าเมสซีทำความเร็วได้ใกล้เคียง 31 กม./ชม. เอ็มบัปเป้เลี้ยงบอลสำเร็จ 85 ครั้งในฤดูกาล 2025/26 ของลาลีกา (สิงหาคมถึงพฤษภาคม) และเมสซีเลี้ยงบอลสำเร็จ 51 ครั้งในฤดูกาล 2026 ของเอ็มแอลเอส เมสซีสร้างสรรค์โอกาสได้ 64 ครั้ง ส่วนเอ็มบัปเป้สร้างสรรค์โอกาสได้ 31 ครั้ง เอ็มบัปเป้พึ่งพาความเร็วและการวิ่งฉีกตัวประกบ ขณะที่เมสซีพึ่งพาอัตราเร่ง การควบคุมบอลอย่างใกล้ชิด และมุมในการจ่ายบอล
ใช่ เมสซีเหนือกว่าเอ็มบัปเป้ในฐานะตัวจบสกอร์เมื่อวัดจากปริมาณ ขณะที่เอ็มบัปเป้เป็นผู้นำในการทำประตูในฟุตบอลโลก เมสซีทำได้ 934 ประตูตลอดอาชีพ เมื่อเทียบกับ 444 ประตูของเอ็มบัปเป้ เมสซีทำได้ 824 ประตูโดยไม่รวมจุดโทษ ส่วนเอ็มบัปเป้ทำได้ 373 ประตู เมสซีทำค่าเฉลี่ย 0.79 ประตูต่อเกม ขณะที่เอ็มบัปเป้ทำเฉลี่ย 0.76 ประตู เอ็มบัปเป้ทำได้ 22 ประตูในฟุตบอลโลก จาก 22 นัดที่ลงเล่น ส่วนเมสซีทำได้ 21 ประตูจาก 34 นัด เมสซีครองรางวัลรองเท้าทองคำยุโรป 6 สมัย ขณะที่เอ็มบัปเป้ครอง 1 สมัย บทสรุปชี้ชัดว่าเมสซีเหนือกว่าในด้านจำนวนประตูรวม ส่วนเอ็มบัปเป้เหนือกว่าในแง่ของประสิทธิภาพในรายการแข่งขัน
ไม่ เอ็มบัปเป้ไม่ได้มีรางวัลส่วนตัวมากกว่าเมสซี เมสซีครองรางวัลบัลลงดอร์ 8 สมัย, รองเท้าทองคำยุโรป 6 สมัย, รางวัลผู้เล่นชายยอดเยี่ยมของฟีฟ่า 3 สมัย และลูกบอลทองคำ บอลโลก 2 สมัย ส่วนเอ็มบัปเป้ครองรางวัลดาวซัลโวสูงสุด บอลโลก 2 สมัย, รองเท้าทองคำยุโรป 1 สมัย, รางวัลปิชิชิ 2 สมัย และรางวัลโกลเดนบอยปี 2017 เอ็มบัปเป้ยังไม่เคยได้บัลลงดอร์ เมสซีคว้ารางวัลผู้เล่นทรงคุณค่าของเอ็มแอลเอสในปี 2024 และ 2025 ยอดรวมรางวัลทั้งหมดทำให้เมสซีเหนือกว่าในทุกหมวดหมู่หลัก
เอ็มบัปเป้ได้รับค่าเหนื่อยพื้นฐานมากกว่าเมสซี ขณะที่เมสซีมีรายได้รวมสูงกว่าผ่านสัญญาสปอนเซอร์และการถือหุ้น โดยเอ็มบัปเป้รับค่าเหนื่อยประเมินอยู่ที่ประมาณ [$36,600,000] ต่อปีที่ เรอัล มาดริด ส่วนเมสซีรับอยู่ที่ [$25,000,000] กับอินเตอร์ ไมอามี ทำให้เอ็มบัปเป้มีรายได้ [$703,100] ต่อสัปดาห์ และเมสซีได้รับ [$480,769] ซึ่งมีส่วนต่างอยู่ที่ [$222,331] ต่อสัปดาห์ ทั้งนี้ เนื่องจากไม่มีการเปิดเผยตัวเลขโบนัสที่แน่นอน จึงใช้ค่าเหนื่อยพื้นฐานเป็นเกณฑ์ในการเปรียบเทียบ
เอ็มบัปเป้รับรายได้ประเมินอยู่ที่ [$16,400,000] ต่อปีจากไนกี้ ซึ่งเป็นรายได้นอกเหนือจากค่าเหนื่อยกับสโมสร ขณะที่ฮอร์เก มาส ระบุว่ารายได้รวมต่อปีของเมสซีอยู่ที่ [$70,000,000 ถึง $80,000,000] โดยเอ็มบัปเป้เซ็นสัญญาระยะเวลา 5 ปีกับ เรอัล มาดริด ในปี 2024 ซึ่งมีผลจนถึงเดือนมิถุนายน 30, 2029. ด้านเมสซีมีสัญญากับอินเตอร์ ไมอามี จนถึงเดือนธันวาคม 31, 2028 สรุปได้ว่าเอ็มบัปเป้ได้เปรียบในแง่ของค่าเหนื่อยพื้นฐาน ส่วนเมสซีเหนือกว่าในด้านรายได้เชิงพาณิชย์
เมสซีรับเงินเดือนพื้นฐานโดยประมาณอยู่ที่ [$25,000,000] ต่อปีที่อินเตอร์ ไมอามี ซีเอฟ ยอดการันตีจำนวนประตูรวมพุ่งถึง [$28,333,333] เมื่อรวมกับโบนัสอีก [$3,333,333] โดยคิดเป็นฐานค่าจ้างรายสัปดาห์เท่ากับ [$480,769] หลังหักภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาของรัฐบาลกลางที่ประเมินไว้เกือบ 40% จะเหลือตัวเลขสุทธิต่อปีที่ [$17,000,000] เมสซียิงได้ 23 ประตูในเอ็มแอลเอสเมื่อปี 2026 ซึ่งคิดเป็นเงินเดือนพื้นฐานประมาณ [$1,086,957] ต่อยี่สิบเอ็ดประตู สัญญาฉบับนี้มีผลจนถึงเดือนธันวาคม 31 2028 และรวมถึงส่วนแบ่งหุ้นของสโมสรเมื่อเขาแขวนสตั๊ด โดยรายได้จากสปอนเซอร์และส่วนแบ่งรายได้จากแอปเปิลจะแยกต่างหากจากเงินเดือนของสโมสร ข้อตกลงนี้ส่งผลให้เมสซีกลายเป็นผู้เล่นที่ได้รับค่าเหนื่อยสูงสุดที่ อินเตอร์ ไมอามี ซีเอฟ
ใช่ เอ็มบัปเป้ได้รับค่าเหนื่อยต่อสัปดาห์มากกว่าเมสซี โดยเอ็มบัปเป้ได้รับค่าเหนื่อยโดยประมาณ [$703,100] ต่อสัปดาห์ที่เรอัล มาดริด และเมสซีได้รับค่าเหนื่อยโดยประมาณ [$480,769] ที่อินเตอร์ ไมอามี รายได้รวมต่อสัปดาห์สูงถึง [$780,100] สำหรับเอ็มบัปเป้ และ [$544,872] สำหรับเมสซี ซึ่งส่วนต่างของฐานค่าจ้างอยู่ที่ [$222,331] นอกจากนี้ เอ็มบัปเป้ยังมีรายได้จากไนกี้โดยประมาณ [$16,400,000] ต่อปี ซึ่งอยู่นอกเหนือจากเงินเดือนของสโมสร ทั้งนี้ สัญญาของทั้งคู่มีผลจนถึงเดือนมิถุนายน 30, 2029 และเดือนธันวาคม 31, 2028 ตามลำดับ
เอ็มบัปเป้รับค่าเหนื่อยประเมินอยู่ที่ [$703,100] ต่อสัปดาห์ที่เรอัล มาดริด ก่อนรวมโบนัส ตัวเลขรายสัปดาห์นี้คิดเป็น [$36,600,000] ต่อปี เอ็มบัปเป้เซ็นสัญญาห้าปีในปี 2024 หลังย้ายออกจากปารีส แซงต์-แชร์กแมง แบบไม่มีค่าตัว สัญญามีผลจนถึงเดือนมิถุนายน 30, 2029 ซึ่งเหลืออีกสามฤดูกาล ภาษีเงินได้โดยประมาณที่ 47% ทำให้เหลือเงินเดือนพื้นฐานสุทธิต่อสัปดาห์ที่ [$372,600] เอ็มบัปเป้ทำได้ 25 ประตูในลาลีกา ในฤดูกาล 2025/26 (สิงหาคมถึงพฤษภาคม) ซึ่งเทียบเท่ากับเงินเดือนพื้นฐานโดยประมาณ [$1,464,000] ต่อประตู โบนัสรายสัปดาห์จำนวน [$77,000] ยังคงไม่มีการเปิดเผยจากผู้ให้บริการ ดีลนี้ทำให้เอ็มบัปเป้เป็นหนึ่งในผู้เล่นที่ได้รับค่าเหนื่อยสูงสุดที่ เรอัล มาดริด
สถิติคีเลียน เอ็มบัปเป้ พบ ลิโอเนล เมสซี
คีเลียน เอ็มบัปเป้ และ ลิโอเนล เมสซี คือ สองกองหน้าที่สร้างนิยามให้กับยุค บอลโลก ตั้งแต่ปี 2018 ถึง 2026 เอ็มบัปเป้ กัปตันทีม ฝรั่งเศส และกองหน้า เรอัล…